Trở thành một Cố Vấn Dịch Vụ - Cần những gì?

Nhohavan
Bình luận: 103Lượt xem: 50,401

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
đọc xong vẫn hơi mơ hồ.nhưng các bác nghĩ thế nào nếu muốn làm một cố vấn dịch vụ tôt.thi minh nên học cvdv tu đâu hay di lam thợ giỏi rồi lam cvdv.de khi mk lam chuyen cvdv roi cv se tôt hơn và hòa hợp với thợ hơn
Hiện giờ không có trường nào dạy " Nghề CVDV", nên muốn học cũng chả được

TAnonymous

Tài xế O-H
đọc xong vẫn hơi mơ hồ.nhưng các bác nghĩ thế nào nếu muốn làm một cố vấn dịch vụ tôt.thi minh nên học cvdv tu đâu hay di lam thợ giỏi rồi lam cvdv.de khi mk lam chuyen cvdv roi cv se tôt hơn và hòa hợp với thợ hơn
mình nghĩ từ kỹ thuật viên lên làm cố vấn là chuẩn nhất , họ hiểu đc cái khổ của thợ, cũng như nắm bắt được chính xác thời gian , quy trình sữa chữa như thế nào để tư vấn khách hàng , lên lịch , đốc thúc ae ktv làm việc

Cai banh xe

mình nghĩ từ kỹ thuật viên lên làm cố vấn là chuẩn nhất , họ hiểu đc cái khổ của thợ, cũng như nắm bắt được chính xác thời gian , quy trình sữa chữa như thế nào để tư vấn khách hàng , lên lịch , đốc thúc ae ktv làm việc
Nhưng khổ cái thì là các kỹ sư thì không muốn làm thợ như thế, vì họ có bằng cấp cao. Còn thợ thì không có bằng, và không phải chủ nào cũng để cửa đó cho...thợ, nói chung vé này hiếm

ducthuc200

Tài xế O-H
các bác cứ nói muốn làm cố vấn giỏi thì cần cái này cái kia, nhưng thực tế khi đi làm rồi bác muốn học cũng chả có điều kiện để học,thậm trí học được rồi thì sao,bác vẫn thua những thằng mồm mép hết.

chatdv

Tài xế O-H
Chương trình huấn luyện CVDV của tôi là: 6 tháng Máy, Gầm, Điện+3 tháng Gò+ 3 tháng Sơn+ 6 tháng Kho phụ tùng+ 3 tháng rửa xe. Sau đó làm phụ việc cho CVDV cũ tầm 3 tháng. Tất nhiên, cái chuỗi trên không viết theo thứ tự
Bác ơi, phải mất 2 năm mới lên làm cố vấn dịch vụ được ạ? Công nhận làm CVDV thật không đơn giản!

Cai banh xe

Bác ơi, phải mất 2 năm mới lên làm cố vấn dịch vụ được ạ? Công nhận làm CVDV thật không đơn giản!
- Thứ nhất không phải gọi là lên. Vì nhiều lúc, xưởng ở tầng 2, chỗ CVDV ngồi tầng 1
- Thứ hai, đó là chương trình tôi làm, chứ chủ thì chưa chắc đã thế. Họ ngại nuôi báo cô những thằng như thế, phải bắt cày tiền ngay, cho nên CVDV ta nó khác CVDV Tây

Cai banh xe

Thực tế, ra trường là có thể ngồi ghế đó được ngay, miễn là em phải ngoan, chứ trình độ chả cần mấy đâu, ai làm chả được

chatdv

Tài xế O-H
Bù nhìn thật đấy: kỹ thuật kém, phụ thuộc vào thợ, hoặc đè thợ gây hỏng việc. Phụ tùng không thạo, có gì lại hỏi xung quanh. Hứa hẹn lung tung. Khách chửi thì đổ lỗi cho người khác...Nhìn chung là khả năng làm chủ công việc chính khá hạn chế, cho nên giống ông bán hàng cứ loanh quanh thôi. Hãng thì nó vẫn trả lương CVDV vì CVDV chỗ nào cũng thế, mà chủ xưởng thì chỉ cần doanh thu
Nghe bác nói buồn cho nước Việt ta quá. Cơ mà em thấy vào mấy cái hãng lớn, CVDV họ làm việc cũng chuẩn mà.

chatdv

Tài xế O-H
Thực tế, ra trường là có thể ngồi ghế đó được ngay, miễn là em phải ngoan, chứ trình độ chả cần mấy đâu, ai làm chả được
Theo em nghĩ, ngoan chưa chắc đã làm được đâu, ít ra họ cũng có khả năng riêng của họ chứ, không thì làm sao họ có thể tạo ra nguồn lợi cho công ty được. ( Thực tế không phải ai cũng làm được).
Em có nhiều bạn làm CVDV, khi đi phỏng vấn, chủ doanh nghiệp họ chỉ nói mỗi câu " em đã đi làm cố vấn nhiều nơi rùi, anh sẽ cho em thử việc ở đây trong 1 tháng, nếu em kéo được khách hàng về với mình, coi như em thành công". Vậy cái quan trọng của CVDV là đem lại sự hài lòng cho khách hàng và kéo được khách hàng về phía công ty, nâng nguồn thu cho công ty thui đúng ko ạ. Và hình như công việc nào bây giờ cũng thế. :)

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Theo em nghĩ, ngoan chưa chắc đã làm được đâu, ít ra họ cũng có khả năng riêng của họ chứ, không thì làm sao họ có thể tạo ra nguồn lợi cho công ty được. ( Thực tế không phải ai cũng làm được).
Em có nhiều bạn làm CVDV, khi đi phỏng vấn, chủ doanh nghiệp họ chỉ nói mỗi câu " em đã đi làm cố vấn nhiều nơi rùi, anh sẽ cho em thử việc ở đây trong 1 tháng, nếu em kéo được khách hàng về với mình, coi như em thành công". Vậy cái quan trọng của CVDV là đem lại sự hài lòng cho khách hàng và kéo được khách hàng về phía công ty, nâng nguồn thu cho công ty thui đúng ko ạ. Và hình như công việc nào bây giờ cũng thế. :)
Mục đích chính của ông CVDV là vậy. Còn lại thứ khác là thứ yếu. Không có cố vấn thì thợ lấy gì mà làm. Công việc đã có sự phân công rõ ràng. "Chém gió với khách hàng" cũng là một loại năng lực đặc biệt.

Cai banh xe

Bác nói đúng mà, nhưng để làm được điều ấy thì chìa khóa là "ngoan". Ngoan không phải sẽ giải quyết được tất đâu, nhưng ngoan sẽ giải quyết được đa số đấy. Mà giai đoạn đầu thì thế là đẹp rồi

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
các bác cứ nói muốn làm cố vấn giỏi thì cần cái này cái kia, nhưng thực tế khi đi làm rồi bác muốn học cũng chả có điều kiện để học,thậm trí học được rồi thì sao,bác vẫn thua những thằng mồm mép hết.
Tại sao bác không học để mồm mép hơn người ta nhỉ? Trong đầu phải có cái gì thì mới nói được chứ. Các bác làm ktv nên có vẻ khá "ấm ức" với cvdv nhỉ?

Cai banh xe

Mục đích chính của ông CVDV là vậy. Còn lại thứ khác là thứ yếu. Không có cố vấn thì thợ lấy gì mà làm. Công việc đã có sự phân công rõ ràng. "Chém gió với khách hàng" cũng là một loại năng lực đặc biệt.
Đúng rồi, chém gió là công cụ, còn ngoan là thái độ kiêm công cụ vô hình,bác nhể

Cai banh xe

Tại sao bác không học để mồm mép hơn người ta nhỉ? Trong đầu phải có cái gì thì mới nói được chứ. Các bác làm ktv nên có vẻ khá "ấm ức" với cvdv nhỉ?
Cái đó chuyện thường ngày mà, như trên đã nói, đây là mối quan hệ xung đột mà. Cho nên, đó không phải là "ấm ức" đâu. Nhiều khi CVDV đổ lỗi cho thợ mà, thợ thì lại không gần sếp...he he. Nên thợ có mồm mép cũng không có cơ hội để thể hiện, để thanh minh

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Vâng, "ngoan" thì nghe nó cũng có vẻ "nhu nhược" quá. Nhưng mọi thứ cứ phải hài hòa, trước sau. CVDV họ cũng có cái khó của họ về doanh số, không đủ doanh số thì trên nó ép. Mà ép quá thì khổ thợ. Làm sao phù hợp là được.
Còn nói về CVDV không biết gì là cũng không đúng, chỉ là họ không hiểu sâu về xe như ktv thôi, chứ năng lực giao tiếp, marketing tìm khách hàng thì cái đó ai làm. Ko có marketing thì lấy đâu ra khách. Mấy cái đó nhiều khi thợ không thấy nên cứ tưởng họ ngồi chơi.
Em thì em không làm cvdv, nhưng em nghĩ, công việc nó đã có sự phân công rồi. Tiền lương chính là thước đo năng lực thực tế nhất. Vì vậy, nên hiểu nhau để dễ sống.
Còn về sinh viên học ra em vẫn ủng hộ đi làm cvdv nếu phù hợp.
Đúng rồi, chém gió là công cụ, còn ngoan là thái độ kiêm công cụ vô hình,bác nhể

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên