Ủi Komatsu D65E-12 di chuyển yếu

C
Bình luận: 28Lượt xem: 9,246

cakiem

Tài xế O-H
Chào các Bác, Nhà em gặp con ủi Komatsu D65E-12 không biết bệnh tật gì làm yếu lắm, lúc nào cũng phải Ga to thì mới làm được, bảng táp lô thì báo đèn đỏ cái Hình bánh răng đó - em cho thay dầu thủy lực thì được một tuần không báo nữa sau đâu lại vào đấy. Em đã chỉnh hết cỡ cả hai bên di chuyển rồi cũng không được. Xin các CỤ chỉ giáo. Cảm ơn!

truongbaoanh

Tài xế O-H
Chào các Bác, Nhà em gặp con ủi Komatsu D65E-12 không biết bệnh tật gì làm yếu lắm, lúc nào cũng phải Ga to thì mới làm được, bảng táp lô thì báo đèn đỏ cái Hình bánh răng đó - em cho thay dầu thủy lực thì được một tuần không báo nữa sau đâu lại vào đấy. Em đã chỉnh hết cỡ cả hai bên di chuyển rồi cũng không được. Xin các CỤ chỉ giáo. Cảm ơn!
Chào cụ! cụ đã kiểm tra lọc dàu côn chưa và xem có thiếu dầu hoặc tắc lọc không? bệnh của cụ có thể kiểm tra được gì thì cụ hãy kiểm tra bắt đầu từ phần đơn giản nhất rồi hãy tính cụ ạ. Thông tin cụ đưa thế này thì mù tịt, khó mà tìm được hướng để góp ý kiến cùng cụ được. Tóm lại cụ kiểm tra áp côn, áp biến mô và đưa thông tin lên cho các cụ nhà ta cùng mổ xẻ nhé.

cakiem

Tài xế O-H
Chào cụ! cụ đã kiểm tra lọc dàu côn chưa và xem có thiếu dầu hoặc tắc lọc không? bệnh của cụ có thể kiểm tra được gì thì cụ hãy kiểm tra bắt đầu từ phần đơn giản nhất rồi hãy tính cụ ạ. Thông tin cụ đưa thế này thì mù tịt, khó mà tìm được hướng để góp ý kiến cùng cụ được. Tóm lại cụ kiểm tra áp côn, áp biến mô và đưa thông tin lên cho các cụ nhà ta cùng mổ xẻ nhé.
Em cũng biết vậy nhưng con này em mù tịt, các bác có cái sơ đồ cho em xin để dễ kiểm tra hơn

thaoha

Moderator
Em cũng biết vậy nhưng con này em mù tịt, các bác có cái sơ đồ cho em xin để dễ kiểm tra hơn
đây cụ săm và soi đi

đây nữa

bomva

Tài xế O-H
loại này chạy số thủy lực cái đèn báo trên taplo có hình bánh răng là báo nhiệt độ dầu số bị quá nhiệt
-as dầu số as mở phanh được bao nhiêu kg
-as suất dầu vào biến mô và đầu ra được bao nhiêu kg
-as dầu rửa lá côn được bao nhiêu kg
nếu cụ cố tình chạy thì hộp số càng nhanh hỏng !!!!

hoc_hieu

Tài xế O-H
Cụ thay dầu thủy lực à? không biết con máy ấy từ trước vẫn dùng dầu thủy lực hay cụ mới thay? chứ theo đúng mã dầu hộp số của komatsu là dầu TO30 tôi đã gặp 1 con bệnh gần giống như cụ tả nguyên căn là do chủ máy dùng sai dầu (dầu động cơ HD50) sau đó thay dầu hãng vào ngon luôn, ngoài ra cụ kiểm tra bơm côn xem sao?

nhoklan92

Tài xế O-H
Bác nói đúng, dầu phải đúng chuẩn thì chạy mới khỏe đc. Dầu số cũng quan trọng lắm. Ecũng gặp con xúc lật hộp số tự động, ko biết thợ nào thay nhớt động cơ vào co chủ máy, xe chạy nhanh nóng, sôi nước, lỳ máy ga to chạy yếu. E qua kiểm tra thấy nhớt số đặc quá thấy nghi ngờ. E cho thay nhớt số chuyên dùng vào, ý rằng chạy ngon lành, động cơ ko còn sôi nước

thaoha

Moderator
Cụ thay dầu thủy lực à? không biết con máy ấy từ trước vẫn dùng dầu thủy lực hay cụ mới thay? chứ theo đúng mã dầu hộp số của komatsu là dầu TO30 tôi đã gặp 1 con bệnh gần giống như cụ tả nguyên căn là do chủ máy dùng sai dầu (dầu động cơ HD50) sau đó thay dầu hãng vào ngon luôn, ngoài ra cụ kiểm tra bơm côn xem sao?
đây cụ dầu sử dụng cho em nó đây ko thấy chỗ nào ghi dầu TO30 nào cả

truongbaoanh

Tài xế O-H

Ý kiến rất hay, cụ chủ thót tham khảo xem sao đi cụ ạ. Nhiều căn bệnh mà nguyên nhân lại rất đơn giản nhưng ít được chú ý đến ( vì mọi người cho là quá đơn giản ). Các cụ nhà mình đã có nhiều ý rất hay để góp công sức cùng cụ chủ thớt rồi đó. Chúc cụ mau bốc đúng thuốc cho con bệnh của cụ mau lành, chúc cả nhà vui , khỏe và gặt hái nhiều thành công!

hoc_hieu

Tài xế O-H
Xin lỗi cụ chứ nếu tra ở shop manual của hãng thí gần như tất cả shop máy ủi đúng như bảng của cụ đưa ra, nhưng nếu gọi điện đến hãng (Mê Linh-Hà Nội) thì họ sẽ trả lời là dầu TO30, tôi đã mua 1phi vỏ nó màu vàng trên nắp thùng có hình bánh răng và mã dầu đúng là TO30, tôi đưa ra thông tin náy chẳng để chuộc lợi cho bản thân, chỉ mong chút kinh nghiệm nhỏ có thể giúp được cụ chủ thớt.

thaoha

Moderator
Xin lỗi cụ chứ nếu tra ở shop manual của hãng thí gần như tất cả shop máy ủi đúng như bảng của cụ đưa ra, nhưng nếu gọi điện đến hãng (Mê Linh-Hà Nội) thì họ sẽ trả lời là dầu TO30, tôi đã mua 1phi vỏ nó màu vàng trên nắp thùng có hình bánh răng và mã dầu đúng là TO30, tôi đưa ra thông tin náy chẳng để chuộc lợi cho bản thân, chỉ mong chút kinh nghiệm nhỏ có thể giúp được cụ chủ thớt.

hehe ý cụ là sao đây.tài liệu mà hãng đưa ra mà cụ mà tui cũng đã mua dùng cho máy ủi chỗ tôi đang làm mà.chứ tui có nói là cụ vụ lợi gì đâu chắc cụ hiểu nhầm ý tui thì phải:77::77::77::77::77::77

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Tôi đồng ý với bác hochieu tại tôi đã từng lái D65 EX -12. Thằng này dầu của nó là dầu hộp số tự động ( cấp 30 ) . Đổ 20w50 quạt bơm không gạt được , dầu không vào mấy lá côn được nên dễ trượt côn. Thằng này thích nhất là xoay trở vì nó có thể đứng tại chỗ xoay tròn.

chxm

Tài xế O-H
Cụ cho biết D65E-12 ấy nó sử dụng hộp số phân cấp hay sử dụng số phân dòng. nếu là số phân dòng là phức tạp lắm

news_tech

Tài xế O-H
Còn 02 nguyên nhân nữa rất đơn giản mà em đã gặp cho con D65PX-12 rồi. Nguyên nhân là do bàn phanh các cụ để căng quá nên nó bị rà phanh suốt nên nóng dầu số thôi, cái bơm bánh răng ở dưới đáy nó có hoạt động không nhé!

D

dinhkt

Khách
Bác kiểm tra các nội dung sau:
- Đo áp lực dầu từ bơm đến hộp số ( áp khoảng 45 kG.cm2 là đủ),
- kiểm tra lọc hút của bơm hộp số.
- Kiểm tra chất lượng và mức dầu hộp số.
* Nếu áp lực dầu hộp số thấp thì phải kiểm tra bơm hộp số, nếu bơm không hư hỏng thì phải tháo hộp số kiểm tra bạc pittong ép ly hợp hoặc các đĩa côn ma sát
chúc bạn sử chữa thành công

D

dinhkt

Khách
Bạn cần chú ý hơn nữa là phải kiểm tra sử dụng dầu hộp số đúng chủng loại như tellus 68, hoặc Donaxt TA, ATF 200, không được đổ dầu loại 80W-90 là toi đó

M

muithituyet.ls

Khách
Ðề: Ủi Komatsu D65E-12 di chuyển yếu

Thế thì bạn phải tháo mô tơ di chuyển xem mặt chia dầu của bơm piston có bị mòn không

anrobin

Tài xế O-H
Mấy Bác cho em hỏi về máy ủi Komatsu D65E-12 dùng bơm bánh răng là bơm chính phải không ạ? Bác nào có thông số kỹ thuật về loại bơm mà D65E-12 sử dụng thì share cho em với! Thanks mấy Bác nha!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên