Việc Làm Kỹ Sư Oto

M
Bình luận: 35Lượt xem: 4,372

phamhuy

Tài xế O-H
Nguyên văn bởi hatrieukhuong
hoc oto la sai lam lon nhat cuoc doi minh.ban thu hoi tat ca nhung nguoi hoc oto ra thi se ro.ra truong kho xin viec lam,luong thap.da so xin vao lam sua chua.gan day nhieu truong dao tao nghanh nay nhung nhu cau ve oto khong nhieu.sinh vien oto ra truong that nghiep khoang 90%.da so lam trai nghe.minh nghi mot so truong nen dong cua nghanh oto.chi dao tao trung cap la dap ung nhu cau nghanh cong viec oto o viet nam roi.ki su ra truong da so cho di thay nhot voi bao duong thoi.minh may man duoc lam trong hang nhu cung vat va lam khong phai la nghe de kiem tien.minh co loi khuyen neu ai moi hoc oto thi nen chuyen nghanh la vua.nhung dan anh di truoc vi mac co khong dam noi ra.nhung minh muon gop vai loi de cac ban sau nay ra truong khoi bi sock.

Ngành oto là vậy đó, việc làm không phải là khó kiếm mà quan trọng là chúng ta chập nhận được việc làm đó ko thôi, phải mặc đồ dơ, tay chân luôn lem luốc, còn nghành khác thì ăn mặc gọn gàng tương tất. Nhưng chính công việc này mang lại cho mình cảm giác thanh thản nhất. Còn hơn mấy nghành khác, làm xong còn phải lo nghĩ mình làm j sai.
Chuyện lương bỗng thì bác cứ làm, từ từ khẳng định được bản thân rồi sẽ có lương cao thôi.
Riêng bác này, em cá chắc rằng bác chưa bao giờ yêu nghề và chưa bao giờ có cảm giác chiến thắng khi xử lí được 1 chiếc xe có pan khó.

lehaiauto

Tài xế O-H
mình thấy thì đa số những người học xong ra trường thi làm trái nghề hết bạn ạ.vì nếu làm thợ bình thường thì lương thấp lam,có khi còn không có lương ở tháng đầu tiên cơ.hjk
còn nếu theo nghề thì công việc cũng đa dạng lám như là :cố vấn dịch vụ,kỹ thuật viên,làm ở các showroom oto,nhân viên phụ tùng,........
nói chung la do bạn định hướng thế nào thôi.chúc bạn thành công !!!!:105::105::105::105:

gato

Tài xế O-H
mình đã ra trường rồi, bạn mình cũng đi làm nhiều lĩnh vực lăm, nhưng nói chung là việc cơ khí rất dễ xin việc. Lương ở phía bắc thì vào cỡ 4-5tr là khi mới vào là kiếm đc! chúc bạn có cv tốt!
:3:

Mr.Pono

Pờ Nờ
TÔI LÀ DÂN Ô TÔ!

Bạn tôi ra trường làm ở một số Công ty vận tải Vũng Tàu, lương cả 1.000 USD đấy. Mấy ông bạn làm ở PTSC cũng kinh hơn nữa, khoảng 1.200 USD; đi biển lương tăng 50% + phụ cấp. Chú này cứ đi biển thì lương 50 chai. Đến nay đã làm việc được 3.5 năm. Ngon đấy chứ....................

Mr.Pono

Pờ Nờ
Uh. Nói như bác hungdlk5 cũng đúng.

Học hết ĐH là xóa mù chữ và biết tư duy các bác ạ. Theo tôi là thế. Anh em bạn bà tôi học đủ ngành, làm linh tinh đủ ngành. Có ông học tin học ra làm Cty xăng dầu - dân MARKETING ấy. Làm ngon, thưởng tốt đều đều.

Còn nếu bác muốn sạch sẽ thì theo ngành ecolomy đi.

Nhưng làm gì cũng phải có đam mê thì bạn mới thành công được. Không có đam mê, không nỗ lực thật sự, bác mãi là nhân viên quèn thôi. Mỗi một phòng làm việc chỉ cần 1 người như thế để sai vặt cho đến già.

Đủ lông đủ cách mà không tìm được chỗ đứng thích hợp, thì chuồn. Môi trường làm việc ngành ta giờ quá phát triển rồi. Ô tô con nhập về rầm rầm, 5-10 năm nữa sẽ thay thế dần xe máy các bác ạ. Lúc đó làm không hết việc ấy chứ.

Bác cũng đừng nên nghĩ là làm trái ngành: bạn tôi làm Cty XD; Cty đăng kiểm chất lượng (ko phải đăng kiểm xe cơ giới đâu nhé, khá nhiều); xăng dầu; ... Các chỗ này đều có ngành mình đấy. Đã có PT - TB là có ngành động lực rồi

mr.anhtai

Tài xế O-H
mấy bác sống vì đồng tiền quá. dân kỹ thuật cố gắng lấy kinh nghiệm khi học kết hợp với gara để hiểu thêm. chứ mấy bác nói nhiều người ta cũng không nể. em hi vọng các bác hãy học tập tốt và tích lũy kinh nghiệm các bác sẽ hài lòng với môi trường mình đã chọn

hung_uct

Tài xế O-H
lúc đầu ra trường lương hơi thấp thôi.quan trọng bạn có đam mê ngành oto ko?nếu đam mê tìm tòi học hỏi thì 2 năm sau bạn sẻ thấy khác thôi. chúc bạn thành cong

T

trantuo2k3

Khách
Mình nghĩ làm nghề gì cũng thế.Sv mới ra trường ai chẳng khó khăn ( Trừ khi có tiền và quan hệ ), quan trọng là yêu nghề , chịu dc áp lực từ cuộc sống .:3:

phiphi281191

Tài xế O-H
moi nghe deu co nhung cai thu vi cua no ban ah
minh cung la mot dan ve nganh co khi oto,nhung that tinh la minh thay nganh nay qua la vat va va gian lan lam
kung la mot nguoii moi ra truong nhung thay tim duoc mot cong viec phu hop thi ra kho,da so la deu lam trai nganh,

fox

Tài xế O-H
mình cũng là dân oto đã ra trường và đi làm.trước mình học cao đẳng và mình học liên thông lên đại học tại trường công nghiệp HN.bây giờ đã ra trường. trong thời gian học mình có xin đi làm thêm và thật là khủng khiếp với những đồng lương đầu tiên mà mình kiếm được.lương 300k/ tháng với ngày công 26 ngày. đến giờ cung đã 3 năm đi làm rồi nhưng lương cũng mới chỉ 2,5t đến 3t. thật sự mình thấy nếu để đi vào con đường sửa chữa thì mình không thể bằng thợ Huế vì họ bỏ học đi theo nghề từ 13 tuổi. đấy là ý kiến của mình. giờ có lẽ CN ô tô nước ta vẫn chưa phát triển lắm đâu

VIU

Tài xế O-H
Theo mình nghĩ để thành công trong nghành này thì phải có Kiến thức + Lao động nghiêm túc + May mắn nữa thì chắc cũng ko đói ăn đâu ! ^^

quanchuathanhson

Tài xế O-H
em cũng đang học ngành oto đây các bác ạ, nhưng nói chung là chán lắm. Trong trường toàn dạy những cái ở đâu đâu ý, toàn học những môn vớ vẩn là nhiều. những môn chuyên ngành oto thì chỉ dc học như cưỡi ngựa xem hoa thôi, ko biết ra trường làm dc việc ko nữa, haizzzz...

Nghia90

Tài xế O-H
theo em thì phải liên tục cải thiện chính mình đồng thời tìm kiếm đất diễn,tức là cơ hội dụng võ đó :D
mấy đứa bạn e toàn mới ra trường cả mà dzô làm toyota,honda,ford,denso,samsung,canon... học công nghệ ô tô hết đó,lương cơ bản cũng 7-8 củ,mới vào làm thì 5 củ :D
chỉ có em học dốt giờ ra trường rồi vẫn phải miệt mài kinh sử đi chậm hơn tụi nó 1 bước,haizz,chỉ trách trẻ ăn chời giờ phải trả giá,nhưng muộn còn hơn không phải không các bác :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên