Xác định dương âm bô bin!!!

yodu
Bình luận: 7Lượt xem: 4,810

yodu

Tài xế O-H
Chào các bạn!!!
nếu có bobin mất dấu ký hiệu, bằng cách nào có thể xác định được dương âm bobin!!
mình mắc đảo ngược dương âm,, thì vẫn thấy đánh lửa bình thường, zậy mắc ngược dương âm bobin thì ành hưởng thế nào đến tính năng đánh lửa!!
xin cảm ơn!!

binhoto92

Tài xế O-H
Ðề: Xác định dương âm bô bin!!!

Chào cụ yodu. mình xin tư vấn cho Cụ một cách mình thường làm.
Theo sơ đồ nguyên bên dưới. Cụ dùng đồng hồ lấy chân số 3 làm điểm chuẩn đo lần lược chân 1 và 2 thì sẽ thấy 2 giá trị điện trở khác nhau. chân có điện trở lớn hơn sẽ là chân dương nguồn và chân còn lại sẽ là mass.

khongcoten93

Tài xế O-H

Chào cụ yodu. mình xin tư vấn cho Cụ một cách mình thường làm.
Theo sơ đồ nguyên bên dưới. Cụ dùng đồng hồ lấy chân số 3 làm điểm chuẩn đo lần lược chân 1 và 2 thì sẽ thấy 2 giá trị điện trở khác nhau. chân có điện trở lớn hơn sẽ là chân dương nguồn và chân còn lại sẽ là mass.

hôm trước em cũng đo một cái bobin thấy điện trở nó bằng nhau là thế nào ạ ?

JohnDMC

Tìm! Hỏi! Tìm!

hôm trước em cũng đo một cái bobin thấy điện trở nó bằng nhau là thế nào ạ ?
Có thể loại bobin đó có 4 chân như trên hình:

Sở dĩ nói như vậy, vì khi xét đến tương quan kích thước, chiều dài, số vòng dây các cuộn dây... thì có thể điện trở chúng bằng nhau.
Vì như trên hình thì chỉ đo điện trở từng cuộn một.

yodu

Tài xế O-H

Có thể loại bobin đó có 4 chân như trên hình:

Sở dĩ nói như vậy, vì khi xét đến tương quan kích thước, chiều dài, số vòng dây các cuộn dây... thì có thể điện trở chúng bằng nhau.
Vì như trên hình thì chỉ đo điện trở từng cuộn một.
vậy với bobin loại trên thì làm sao để xác định dương âm!!!

nhatand1

Tài xế O-H

Theo mình bạn nên quan sát tia sửa ở bugi đó, nếu đảo chiều bobin thì bugi sẽ đánh lữa ngược!!!

tranquynhnd

Tài xế O-H

Mình ngĩ đối với loại bôbin đời mới bây giờ việc điều khiển đóng ngắt nguồn cuộn sơ cấp được thực hiện bởi các linh kiện điện tử tích hợp săn trong bôbin nếu cụ đảo ngược nguồn vào. bôbin sẽ ko đánh lửa được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên