xe ô tô đi bao nhiêu km thì thay dầu?

mailinhdroil
Bình luận: 52Lượt xem: 7,583

NgocDuy979

Tài xế O-H
1. Dầu động cơ: 5.000km thay 1 lần (Có hãng quy định 4.000km) Đối với dầu xe con 20W50
2. Lọc dầu 10.000km
3. Lọc gió động cơ: 20.000km
4. Lọc nhiên liệu: 40.000km
5. Dầu hộp số 40.000km hoặc 80.000km hoặc 120.000km (tùy phẩm chất dầu, có loại xe thì không thay)
6. Dầu trợ lực lái, phanh: 40.000km
7. Dầu cầu (quy định thay giống dầu số)
8. Nước làm mát (Quy định thay giống dầu số)
......................
Trên đây chỉ là hạng mục tham khảo. Còn tùy thuộc vào phẩm chất dầu, loại xe, điều kiện vận hành và..........tình hình túi tiền của chủ xe cụ nhé
1. Dầu động cơ: 5.000km thay 1 lần (Có hãng quy định 4.000km) Đối với dầu xe con 20W50
2. Lọc dầu 10.000km
5. Dầu hộp số 40.000km hoặc 80.000km hoặc 120.000km (tùy phẩm chất dầu, có loại xe thì không thay)
......................
Trên đây chỉ là hạng mục tham khảo. Còn tùy thuộc vào phẩm chất dầu, loại xe, điều kiện vận hành và..........tình hình túi tiền của chủ xe cụ nhé
Đúng như bác nói em xin bổ xung là dầu phanh theo định kỳ là 2 năm thay 1 lần, kể cả xe không đi nhe.

vankiep

Tài xế O-H
Ha ha, sorry bác vì bài tranh luận nhé./ Qua cách nói chuyện em nghĩ bác cũng.......có tuổi. Hì.
Thảo luận vui vẻ như vậy có gì phải sorry hả ThanhCo. Còn chuyện tuổi tác thì cái gì thiếu chứ cái tuổi thì vankiep tôi có thừa hehehe, có điều không có cho được Thanhco thôi, mà có cho được thì chắc Thanhco cũng ...em chả, em chả hehe

thanhco1983

Tài xế O-H
Thảo luận vui vẻ như vậy có gì phải sorry hả ThanhCo. Còn chuyện tuổi tác thì cái gì thiếu chứ cái tuổi thì vankiep tôi có thừa hehehe, có điều không có cho được Thanhco thôi, mà có cho được thì chắc Thanhco cũng ...em chả, em chả hehe
Cụ không cho em được tuổi, thì cụ có thể cho em cốc cafe khi nào có dịp gặp cụ. CỤ nhé

chatproxx

Tài xế O-H
Cái này tuỳ thuộc vào qui dịnh cuar hãng xe tuy vào diều kiện và tốc dộ hoạt dọng của dộng cơ.dộng cơ diezen và dộng cơ xăng khác nhau.hoạt dộng o khu vục diều kiện lạnh khói bụi cũng khác.thế nên bạn nên tham khảo trên hướng dẫn của hãng

Hoabinhauto

Tài xế O-H
2. Lọc dầu 10.000km
......................

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vậy theo cụ thì thay như thế nào?
Quãng thời gian sử dụng dầu còn tùy thuộc vào điều kiện sử dụng và cấp phẩm chất của dầu. Tuy nhiên, ở nước mình thì hầu hết sẽ rút ngắn lại, không nên quá 10 nghìn km, còn thời hạn bác ki pi gì đó lên tới 25 nghìn km thì là quá lớn rồi

daunhothanoi.com

Tài xế O-H
2. Lọc dầu 10.000km
......................

Nói thay dầu động cơ mỗi 5.000 Km là rất chung chung và thường chỉ đúng với dầu gốc khoáng. Còn với dầu gốc tổng hợp theo công nghệ hiện đại thì nhiều hãng khuyến nghị có thể cho phép chạy tới 20.000 Km (tham khảo thêm bài Tại sao dầu gốc tổng hợp lại tốt hơn dầu gốc khoáng?). Và thứ nữa còn phụ thuộc vào điều kiện lái xe, nếu xe hay chạy ở tốc độ cao và tải nặng thì cũng làm dầu nhành bị ô xy hóa, hay lái xe trong thành phố đi-dừng liên tục sinh nhiều muội cùng làm dầu nhanh xuống cấp hơn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên