xin được hỏi về tác dụng của tụ điện trong máy phát

hungclock
Bình luận: 44Lượt xem: 5,888

baolinh2012

Tài xế O-H
Như tiêu đề trên các bác cho em hỏi tác dụng của em nó với máy phát ô-tô, mình nghe sư phụ bảo nó có tác dụng dập tia lửa điện?, nhưng chưa hiểu dập kiểu gì nữa. theo mình biết thì không phải cái nào cũng có cả! mong các bác cho tí ý kiến , cám ơn!;)
đúng là mình cũng gặp một số máy phát có con tụ ở đuôi máy phát một chân đc nối với cọc
+.vỏ dc nối mát.mình nghĩ nó có tác dụng như con tụ trong nắn dòng 220/12,24v một chiều.nó làm phẳng hơn dòng điện dã dc nắn qua diot .tháo ra cũng không ảnh hưởng gì

tempra

Tài xế O-H
E nghĩ vai trò của nó trong mạch này ko phải để dập tắt sdđ tự cảm đâu ạ, vì cái này ko lớn (không giống như trọng hệ thống đánh lửa sức dđ cực lớn mới gây ảnh huởng tới tín hiệu thông tin và hệ thống) e thiên huớng về việc làm phẳng dòng chỉnh lưu hơn ạ !!
con này tụ xoay chiều,trị số chỉ 1 microfara điện áp 200v-400v nên không làm phẳng dòng chỉnh lưu được cụ ạ

hungclock

Tài xế O-H
E nghĩ vai trò của nó trong mạch này ko phải để dập tắt sdđ tự cảm đâu ạ, vì cái này ko lớn (không giống như trọng hệ thống đánh lửa sức dđ cực lớn mới gây ảnh huởng tới tín hiệu thông tin và hệ thống) e thiên huớng về việc làm phẳng dòng chỉnh lưu hơn ạ !!
uhm!. nhận định đáng lưu tâm.
[MERGETIME="1411135430"][/MERGETIME]
con này tụ xoay chiều,trị số chỉ 1 microfara điện áp 200v-400v nên không làm phẳng dòng chỉnh lưu được cụ ạ
trên hình có ghi 4.4 microfara. 100v cụ ạ.:)
[MERGETIME="1411135835"][/MERGETIME]
Muốn biết nó có tác dụng gì, thì bác phải biết nó đấu vào máy phát như thế nào đã. Chứ cứ hóng thế này, chả thu lại được điều gì đâu
máy phát kia 1.4tấn cũng có, nó không đấu vào cọc b+ mà là 1 đầu ra của cuộn dây! còn nó đấu vào máy phát như thế nào mình nghĩ nó có liên quan tới ico_O
[MERGETIME="1411136039"][/MERGETIME]
Muốn biết nó có tác dụng gì, thì bác phải biết nó đấu vào máy phát như thế nào đã. Chứ cứ hóng thế này, chả thu lại được điều gì đâu
máy phát kia tấn 4 cũng có, nó không đấu vào cọc b+ mà là 1 đầu ra của cuộn dây! còn nó đấu vào máy phát như thế nào mình nghĩ nó có liên quan tới ico_O
R ở đây là đèn báo nạp ư?
[MERGETIME="1411136333"][/MERGETIME]
SUAXECHUYENNGHIEPcám ơn mọi người đã có lời nhận xét của riêng mình

lenovoimate

Tài xế O-H
Các cụ cho mình hỏi tiết chế rin xe huyndai space bị hư thay tiết chế trung quốc loại 2 chân và mass sườn . Khi thay giờ hư tiết chế liên tục là tại sao các cụ

lenovoimate

Tài xế O-H
Ở đây đang chém máy phát điện chứ không chém động cơ điện bác ạ
Éc máy phát cũng có thể là động cơ mà bác . Bác đấu ngược điện nó quay tít thò lò . Nó là 1 dạng động cơ dùng chổi than bạn à . Mà loại dùng chổi than hay sinh tia lửa điện ở cổ góp . Mình vọc vẹo máy phát và dụng cụ có chổi than rất hay có thêm tụ này

sunt808

Tài xế O-H
Éc máy phát cũng có thể là động cơ mà bác . Bác đấu ngược điện nó quay tít thò lò . Nó là 1 dạng động cơ dùng chổi than bạn à . Mà loại dùng chổi than hay sinh tia lửa điện ở cổ góp . Mình vọc vẹo máy phát và dụng cụ có chổi than rất hay có thêm tụ này
máy phát cũng có thể là một động cơ (em mới nghe lần đầu đó bác)mong bác giải thích và nói rõ hơn.em cảm ơn trước.nhưng có cái là mát phát mà đấu ngược thì không quay tít thò lò mà sẽ nỗ hết điốt và có thể chết tiết chế và tất nhiên là không sạc(nhưng đời mới nó cái cầu chì hay sao ấy,không rõ lắm)mong được bác chỉ bảo thêm

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Có gì mà không hiểu nhỉ, sách có câu:
- Dây dẫn chuyển động trong từ trường sẽ tạo ra dòng điện và
- Dòng điện chạy trong từ trường sẽ làm cho dây dẫn chuyển động.
Do đó, lúc này nó là động cơ, lúc khác nó là máy phát tùy thuộc vào yếu tố tác động là cơ hay điện.
Còn nói về tụ điện ta phải biết nguyên lý của tụ là nạp xả khi có chênh lệch điện áp do đó trong các mạch nắn dòng đều có mặt, nếu chỉ dùng cầu diode thì chỉ có tác dụng biến đổi dòng sin sang dạng 1 chiều nhấp nhô dạng bát úp, nếu thêm tụ vào sẽ làm cho sự nhấp nhô bớt đi, dòng điện sẽ ổn định hơn.
Diode có tác dụng chỉ cho dòng điện đi theo 1 chiều, nó bị nổ, bị đứt, bị dính không phải vì đấu ngược mà vì quá dòng hay quá áp, nếu vì đấu ngược thì sẽ không có mạch cầu nắn dòng.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
- Trong tình huống này, khi hoạt động ở chế độ động cơ, thì cũng không có tia lửa điện đâu bác ạ
- Không phải loại động cơ có chổi than nào cũng giống nhau như vậy đâu
- Công nhận, có loại động cơ điện có cái tụ đó, nhưng không phải tất cả, hay đa số đâu

lenovoimate

Tài xế O-H
con màu trắng hay con vỏ sắt là tụ vậy cụ ??? e chưa thấy bao giờ
Hình này mờ quá bạn . 100 - hay 100~ vậy bạn .
[MERGETIME="1415619531"][/MERGETIME]
View attachment 26005 đây cụ ạ!
theo mình biết thì tác dụng làm phẳng điện áp hợp lí hơn
Tụ này là 100v- hay 100v~ vậy bạn
[MERGETIME="1415619540"][/MERGETIME]
View attachment 26005 đây cụ ạ!
theo mình biết thì tác dụng làm phẳng điện áp hợp lí hơn
Tụ này là 100v- hay 100v~ vậy bạn

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
máy phát cũng có thể là một động cơ (em mới nghe lần đầu đó bác)mong bác giải thích và nói rõ hơn.em cảm ơn trước.nhưng có cái là mát phát mà đấu ngược thì không quay tít thò lò mà sẽ nỗ hết điốt và có thể chết tiết chế và tất nhiên là không sạc(nhưng đời mới nó cái cầu chì hay sao ấy,không rõ lắm)mong được bác chỉ bảo thêm
- Đó là tính thuận nghịch của động cơ- máy phát điện
- Trong tình huống này, không tính bộ chỉnh lưu, vì nó không ảnh hưởng, không liên quan tới máy phát điện, nên không sợ nổ đi ôt
- Chỉ có các máy phát điện đi kèm với các động cơ đốt trong thì mới dùng chỉnh lưu vì nó phải nạp điện cho bình điện

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên