Xin giúp đỡ tự đánh bóng xe tại nhà.

T
Bình luận: 7Lượt xem: 2,676

Trungbeokaka

Tài xế O-H
Bẩm các cụ. Nhà cháu có xin spark ghẻ. Nhiều chỗ bị xước dăm. Cháu muốn tự đánh bóng ở nhà, hiện tại cháu đã có máy cắt cầm tay.
Xin các cụ hướng dẫn mua vật liệu gì để có thể tự đánh bóng và xóa vài vết xước dăm cho con vợ già với ah.
Nhà cháu đội ơn các cụ. Cháu đã chẩn bị chivat để hầu các cụ ah.

Hgtuc89

Tài xế O-H
Đảm bảo bác đánh xong nhọ hơn lúc còn xước dăm.máy cắt cầm tay mà đánh đc thì e cũng tôn bác thành đại thánh luôn,nguyên cái chổi và cái máy đã thành cặp "đũa lệch"rồi.muốn đàng hoàng về lâu dài thì bác nên đầu tư cái máy đánh bóng tàu khựa(nghe đâu củ rưỡi) max rẻ,cần thêm chổi lông cừu và1 vài tờ nhám 1500,tổng chi phí khoảng tầm 2 củ.cộng thêm lần đầu mình mới làm chắc thiệt hại khoảng củ đổ về.phát này bác xác định là tốn tầm ~3 củ.bác đem ra tiệm kêu thợ đánh kĩ chắc mất nửa buổi, "spark ghẻ" của bác giá khoảng 400-500k.
Theo e nếu bác mang ra tiệm thì trình của bác ko lên tay nghề.mà mua đồ về tự làm thì cũng có cái hay của nó."cơ bản bác phải chịu chơi".

theanh_79

Tài xế O-H
Chỉ cần bạn đầu tư 1 trong 2 loại mày là máy khoan or máy mài tay(để dùng cho những việc khác).Đồng thời sắm vài đầu chuyên dụng như dán giấy nhám mịn, đầu bông,nỉ cùng vài chất hỗ trợ như bas xoá xước & bas đánh bóng.Với mặt chrom thì có kem đánh bóng ngs chuyên dụng.Chi phí máy mài tay từ 3 - 700k còn các tools thì tùy theo thương hiệu & dung tích lớn nhỏ hay chuyên dụng hoặc từng công nghệ vào khoảng 2-300k.Tóm lại ít nhất cho combo máy &tools vào khoảng 500k.Sau đó bạn rửa sạch sẽ toàn bộ xe(nhất có thể) rồi triển khai làm thôi

DIY tại nhà thì bèo nhèo chỉ cần 1 cái máy mài&vài đầu đánh bóng cùng 2 chai phá & tinh vậy là đủ

garage o to tin duc.jpeg
garage o to tin duc.jpeg
hẻo hơn thì mua chai dưỡng cùng mút đánh tay thủ công & khăn sợi nano rồi miệt mài chà thôi.
Giờ đây chỉ có vấn đề có chăm chỉ chà xát hay chi tiền mua dụng cụ hỗ trợ thôi️.Tổng số tiền chỉ rơi vào khoảng dưới 700k cùng với thời gian cho việc tút tát khoảng 7-8h là bóng lộn .ồ. .ồ.luôn
Máy mài tay hay máy khoan thì mỗi nhà cũng nên sắm 1 bộ tùy theo khả năng kinh tế mà dùng hàng hiệu (Makita,Bosch hay bèo bơn Feg,Black& Decker - là 2 nhãn hiệu tôi đang xài giá chỉ bằng 50% so với 2 thương hiệu nổi tiếng ở trên trong những loại máy công cụ)
Chúc bạn thành công

phủ nano.jpg

theanh_79

Tài xế O-H
Với những aem thich DIY thì việc đầu tiên là tự mình rửa xe.Vì rửa sạch đúng cách,ko dùng những chất tẩy rửa linh tinh là điều kiện tiên quyết trước tiên.Bởi với những nơi rửa xe thường đa số sử dụng xà phòng rửa bát lit(rẻ,tẩy rửa mạnh)Sẽ ảnh hưởng đến bề mặt của sơn bóng, làm bạc màu nhựa nhám....
Bạn nên làm sạch xe nhất có thể bằng xà phòng chuyên dụng để rửa xe máy,ô tô.Sau đó mua những bánh lông để lắp vào máy mài tay(mài góc)Quan trọng nhất là kem,sáp đánh bóng sơn.Đây là phần ko thể thiếu để đánh bóng bề mặt sơn.Nhiều thương hiệu nổi tiếng như 3M,Sonax...Bạn cần đánh giá tình trạng bề mặt sơn để mua loại phù hợp.Kem xoá vết xước thân vỏ & kem làm bóng là 2 loại khác nhau.Phải đánh bat phá xước với kem & bánh nỉ chuyên dụng
tải xuống.jpeg
Ngoài ra thì cũng không thể coi nhẹ cách đẩy máy để bề mặt sơn không bị chênh lệnh do chỗ đánh nhiều đánh ít.Vì dung dịch đánh bóng đều có ít nhiều tính chất"ăn mòn bề mặt" Do vậy nên chú ý khi duy trì lực tì
để bị "mòn" lớp sơn bóng không màu 2K bảo vệ lớp sơn nền

otophuhung

Tài xế O-H
Đánh bóng căn bản không phải là công nghệ bí mật gì cả, máy đánh và chất xi đánh bóng hoàn toàn có thể tự mua, quy trình có đầy trên mạng nhưng cái quan trọng là người đánh có kinh nghiệm còn không thì đánh hư luôn cái xe, kinh nghiệm là thứ không thể mua được cũng không thể tham khảo trên mạng được. Một bộ dụng cụ đánh bóng chuyên nghiệp có giá hơn 10 tr, với số tiền này bạn có thể thuê dịch vụ đánh mấy năm luôn, để thời gian đi làm đúng chuyên môn của mình sinh ra nhiều tiền hơn. Nếu muốn thảo mãn thú vui tự chăm sóc xe thì chỉ nên tự rữa xe dọn sạch nội thất tự lau các hóa chất bảo dưỡng sơn... tránh xa mấy việc sâu hơn trên xe!

theanh_79

Tài xế O-H
Tùy theo quan niệm của mỗi người về việc DIY,sơn thì ko nói đến còn việc đánh bóng sơn nếu bạn đã có trong tay những dụng cụ như máy đánh bóng & bánh nỉ.Bạn nghĩ rằng cứ mua dung dịch làm bóng rồi thao tác theo các bước như rửa sạch xe,bôi dung dịch rồi đưa máy vào đánh bóng...thì chắc chắn sẽ không thể đem lại kết quả tốt như bạn hình dung đâu.
Tôi cũng đã từng chủ quan nghĩ rằng dễ làm nên tự DIY.Và kết quả ko được như ý,do mình không tìm hiểu kỹ các bước tiến hành.
Sau này khi xưởng đứa em làm ở cạnh 1 xưởng chuyên sơn thì mình để ý quan sát cùng với tìm kiếm trên mạng
Tuy nhiên phải tìm qua ngôn ngữ Tiếng Anh chứ tiếng Việt chẳng ai chia sẻ bí quyết đâu.
Dưới đây là bài viết tôi sưu tầm trên internet sử dụng Google dịch để chuyển sang tiếng Việt.Up lẻn aem xem chơi nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên