Xin Tư vấn kinh nghiệm học nghề nhanh nhất

D
Bình luận: 18Lượt xem: 1,488

datthanhphu

Tài xế O-H
Chào các bạn mình năm nay 34 tuổi từ trước giờ chưa tham gia sữa xe oto, nay muốn học nghề sữa chữa hệ thống điện oto, xe tải và đầu kéo là chính, các bạn có thể cho mình biết nên bắt đầu từ đâu để có hiệu quả và rút ngắn thời gian có thể làm được việc không?

LuuNhuNgoc

Tài xế O-H
A 34 tuổi mà muốn học Điện thì thôi e nghĩ a không nên học .
Điện là phần khó nhất trên xe,mà a chưa có căn bản về điện muốn học từ số 0 thì bao lâu ra nghề ?
Rồi ra nghề a muốn mở xưởng điện thì khách hàng đâu ra ? Nói chung nhìu vấn đề lắm ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bạn mình năm nay 34 tuổi từ trước giờ chưa tham gia sữa xe oto, nay muốn học nghề sữa chữa hệ thống điện oto, xe tải và đầu kéo là chính, các bạn có thể cho mình biết nên bắt đầu từ đâu để có hiệu quả và rút ngắn thời gian có thể làm được việc không?
Muốn làm tốt điện, thì lại phải làm và hiểu phần cơ tốt, không thì cũng chỉ lớt phớt những thứ đơn giản mà thôi, không làm sâu được, thế mới đen
Để học nghề nhanh, bác cần tiến hành song song 3 việc:
1/ Tìm đúng thày tốt
2/ Luôn chăm chỉ, chăm chỉ thực sự chứ không phải làm màu
3/ Học tiếng Anh khẩn trương

Cai banh xe

Nếu như mình có năng khiếu thì trong khoảng thời gian bao lâu mình có thể mở 1 gara sữa oto chuyên hệ thống điện được ạ?
Nếu có năng khiếu thật, thì ít nhất 3 năm học việc, thêm ít nhất 2 năm để thành thạo. Còn để mở xưởng ngon lành thì thêm từng đó năm nữa, nếu bác làm ở tỉnh. Còn mở để mở thì 3 năm thôi, nhưng chưa biết cái xưởng đó nó hoạt động kiểu gì. Bởi sửa xe là 1 nghề, quản lý xưởng là 1 nghề khác
Liệu, xưởng bác "chỉ sửa điện" có sống được không

datthanhphu

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em. Em thì chuyên nghành về cntt, tư duy tốt, có ĐAM MÊ VỌC VẠCH tìm hiểu. Hiện tại thì em ở nhà, chơi là chính. Đặc thù công việc của em thì năm làm vài năm nghỉ (hoặc nghĩ suốt) . Thời gian hiện tại rảnh rỗi công việc không có đồng thời em có một mảnh đất vị trí đẹp có thể mở gara và người nhà thì nhiều người mở gara oto, nhưng lại không chuyên về mảng điện. Nên em muốn học thêm nghề điện để kiếm ít đồng gạo xấu nuôi vợ con. Về kiến thức điện thì em cũng biết sơ sơ, ông già nhà em trước cũng là thợ điện giờ ổng bán đồ điện tử linh tinh. Em đang định tính vào sài gòn học 6 tháng của VATC - Trung tâm huấn luyện kỹ thuật Ô Tô Việt Nam. cái em lo là bên này dạy sữa toàn cho xe mới, và dùng máy chuẩn đoán. Nếu học xong 6 tháng các bác có nghĩ là em có thể sữa được cho đầu kéo và xe tải không? Vì sai 1 li có thể đi hết cái xe. Tiếng anh chuyên ngành về Cntt thì em cũng đc, nhưng tiếng anh chuyên nghành về xe chắc em phải nghiên cứu tiếp, Em có lợi thế là có thể vận dụng Cntt để tìm hiểu sâu về mảng này.

LuuNhuNgoc

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em. Em thì chuyên nghành về cntt, tư duy tốt, có ĐAM MÊ VỌC VẠCH tìm hiểu. Hiện tại thì em ở nhà, chơi là chính. Đặc thù công việc của em thì năm làm vài năm nghỉ (hoặc nghĩ suốt) . Thời gian hiện tại rảnh rỗi công việc không có đồng thời em có một mảnh đất vị trí đẹp có thể mở gara và người nhà thì nhiều người mở gara oto, nhưng lại không chuyên về mảng điện. Nên em muốn học thêm nghề điện để kiếm ít đồng gạo xấu nuôi vợ con. Về kiến thức điện thì em cũng biết sơ sơ, ông già nhà em trước cũng là thợ điện giờ ổng bán đồ điện tử linh tinh. Em đang định tính vào sài gòn học 6 tháng của VATC - Trung tâm huấn luyện kỹ thuật Ô Tô Việt Nam. cái em lo là bên này dạy sữa toàn cho xe mới, và dùng máy chuẩn đoán. Nếu học xong 6 tháng các bác có nghĩ là em có thể sữa được cho đầu kéo và xe tải không? Vì sai 1 li có thể đi hết cái xe. Tiếng anh chuyên ngành về Cntt thì em cũng đc, nhưng tiếng anh chuyên nghành về xe chắc em phải nghiên cứu tiếp, Em có lợi thế là có thể vận dụng Cntt để tìm hiểu sâu về mảng này.
Thôi e nghĩ bác nên chọn Điện Lạnh đi cho lẹ,học cũng dễ - nhanh ... thoã mãn nhu cầu của bác

Cai banh xe

Cái tiếng Anh tốt là lợi thế để mở rộng kiến thức, còn bác lại đang hổng kiến thức cơ bản (tiếng Việt).
Bác nên đọc bộ sách của tác giả Nguyễn Oanh về ô tô, hoặc sách của tác giả Đỗ văn Dũng (có trên diễn đàn này: https://www.oto-hui.com/diendan/thr...-o-to-hien-dai-do-van-dung.55977/#post-738936). Xong mớ đó, thì mới nên vào VATC, đừng vào học chỗ này sớm quá
Mà bác ở đâu đấy??

datthanhphu

Tài xế O-H
Cái tiếng Anh tốt là lợi thế để mở rộng kiến thức, còn bác lại đang hổng kiến thức cơ bản (tiếng Việt).
Bác nên đọc bộ sách của tác giả Nguyễn Oanh về ô tô, hoặc sách của tác giả Đỗ văn Dũng (có trên diễn đàn này: https://www.oto-hui.com/diendan/thr...-o-to-hien-dai-do-van-dung.55977/#post-738936). Xong mớ đó, thì mới nên vào VATC, đừng vào học chỗ này sớm quá
Mà bác ở đâu đấy??
Cảm ơn bác nhiều. Em ở huyện miền núi của Hà tĩnh

Cai banh xe

Học điện dễ lắm, nhanh hơn gầm máy nhiều nhé, chắc 1 năm là làm được
Bác nói đúng, điện dễ học, dễ làm hơn. Nhưng 1 năm thì giỏi được đâu ạ. Làm 1 năm thì chỉ những câu chuyện đơn lẻ thôi, khi liên quan đến hệ thống thì là không thể. Để làm hệ thống tốt thì lại phải thạo ...máy , gầm, điều hòa

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên