Ắc quy có thể cân bằng điện thế

lieukhai
Bình luận: 22Lượt xem: 1,539

Anhkhoai

Tài xế O-H
Em cũng chả biết tại sao nhưng sự thật có đọc 1 tài liệu có ghi là "ắc quy có vai trò cân bằng điện thế trên xe". Và sự thật là em đã gặp nhiều xe có phụ tải bị cháy (nhất là các bóng đèn) khi ắc quy trên xe bị chết (do lúc này các phụ tải chỉ còn nhận điện từ máy phát). Việc các phụ tải không cháy khi ắc quy chết em nghĩ có lẽ cũng may mắn là các phụ tải độ bền cao, cái nào độ bền không cao là cháy ngay (như bóng đèn). Còn vì sao thì em ko hiểu bác ạ
còn tùy xe, đọc tài liệu trên 1 số loại xe sẽ có hệ thống quản lý ắc quy riêng để phòng trường hợp ắc quy chết, hay ko đủ điện để đề máy nó sẽ tự động đóng ngắt các tải điện 1 cách hợp lý

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
đương nhiên điện thế ở máy phát phải cao hơn điện áp ở ắc quy, như thế dòng điện mới chạy từ nơi điện thế cao về nơi điện thế thấp được (theo nguyên lý về điện), nhưng cái em khó hiểu ở đây là mặc dù điện áp từ máy phát phát ra cao nhưng các phụ tải vẫn không cháy (miễn ắc quy còn trên xe), nhưng các phụ tải sẽ có nguy cơ cháy khi ắc quy hư hoặc không còn trên xe nữa.
Ý em là vậy đó bác.
Điện áp cao hơn 1 chút thôi, cháy sao được, kể cả tháo bình điện luôn nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên