Bình điện hết: Tháo ra đem đi sạc lắp lại cứ cháy cầu chì tổng.

V
Bình luận: 97Lượt xem: 8,751

kiss4you

Tài xế O-H
Thế là vừa ráp vào là cháy cầu chì luôn à cụ??? Em cứ tưởng là ráp vào rồi bật chìa khoá lên và đề thi cau chi mới cháy chứ hêh :)

Petrolimex-vn

Tài xế O-H
Câu hỏi đơn giản nhưng cũng phải động não nhiều đấy cụ chủ ợ
Nguyên nhân cháy cầu chì : Bình điện bị sạc nhầm cực,nên khi sạc cực âm thành cực dương, cực dương thành âm
Biện pháp khắc phục : xả hết điện bình và sạc lại đúng cách

Nhan-71

Tài xế O-H
Chủ đề hay bác chủ àh ! Bác có câu đố nào thì đưa lên thêm để mọi người thảo luận và em đc học hỏi.

Bác chủ cho em hỏi : khi mình nghi ngờ điện áp bình ko ổn, mình dùng đồ hồ đo sẽ phát hiện ra ngay việc đảo cực của bình phải ko ?

Mà cũng hãi thật ! Việc đơn giản này đưa thợ mà cũng hỏng thì chết chủ xe như em !

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tình hình thật trớ trêu. Chủ xe bị hết bình điện sạch sẽ luôn, tháo ra đưa bác xe ôm đi sạc và đem về. Cứ lắp lên là cháy cầu chì tổng. Thế là chủ xe nhờ kiểm tra, cứ thay cái cầu chì tổng khác lại cháy tiếp. Cho dù đã kiểm tra đúng cọc bình điện, âm với âm, dương với dương. Hệ thống điện xe là OK hết nhé.
Trường hợp này thử nghiệm bị rất nhiều xe. Ở đây mình ví dụ là xe INNOVA 2009 nhé
...................
...................
Các bác cứ thảo luận. Đáp án e đã có..... ĐÁP ÁN CỰC BẤT NGỜ VÀ HAY NHÉ.

CHÚ Ý: MỌI SỰ THỬ SẠC NGƯỢC CỌC CHỈ KHI BÌNH ĐIỆN ĐƯỢC XẢ HẾT HOÀN TOÀN. MỌI CHÁY NỔ ẢNH HƯỞNG ĐẾN SỨC KHỎE TÔI KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM. BỜI VÌ CHẤT LƯỢNG TỪNG ẮC QUY CÓ THỂ KHÁC NHAU. CÁC BẠN HÃY TẠO KHOẢNG CÁCH AN TOÀN KHI CẮM ĐIỆN VÀ CHUẨN BỊ DỤNG CỤ CHỮA CHÁY NHÉ. ĐÓ LÀ BIỆN PHÁP AN TOÀN KHI CHÚNG TA TIẾN HÀNH THỬ VÀ THỬ Ở NƠI TRÁNH XA CHẤT DỄ CHÁY.
AN TOÀN LÀ BẠN
Bình điện hết sạch, đi nạp bị lộn cọc, bác ạ. Không biết có đúng đáp án không, còn thực tế đã gặp

VENZA7777

Tài xế O-H
CHÚ Ý: MỌI SỰ THỬ SẠC NGƯỢC CỌC CHỈ KHI BÌNH ĐIỆN ĐƯỢC XẢ HẾT HOÀN TOÀN. MỌI CHÁY NỔ ẢNH HƯỞNG ĐẾN SỨC KHỎE TÔI KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM. BỜI VÌ CHẤT LƯỢNG TỪNG ẮC QUY CÓ THỂ KHÁC NHAU. CÁC BẠN HÃY TẠO KHOẢNG CÁCH AN TOÀN KHI CẮM ĐIỆN VÀ CHUẨN BỊ DỤNG CỤ CHỮA CHÁY NHÉ. ĐÓ LÀ BIỆN PHÁP AN TOÀN KHI CHÚNG TA TIẾN HÀNH THỬ VÀ THỬ Ở NƠI TRÁNH XA CHẤT DỄ CHÁY.
AN TOÀN LÀ BẠN

Cai banh xe

Đúng đó bác. Em đưa đáp án rồi mà
Ồ vậy ạ, may quá trúng tủ. Đúng là tìm nguyên nhân từ phía người khác cũng khá hóc. Đúng là không ngờ. Nhưng thử đào sâu xem, tại sao lộn mà vẫn đầy được điện, hình như không làm được điều này với pin thường và ăc quy kiềm thì phải, chỉ gặp trên ăc quy axit- chì

VENZA7777

Tài xế O-H
Ồ vậy ạ, may quá trúng tủ. Đúng là tìm nguyên nhân từ phía người khác cũng khá hóc. Đúng là không ngờ. Nhưng thử đào sâu xem, tại sao lộn mà vẫn đầy được điện, hình như không làm được điều này với pin thường và ăc quy kiềm thì phải, chỉ gặp trên ăc quy axit- chì
Cái này em đưa đáp án từ ngày hôm qua và các bác phía trước đã thảo luận. nên em đã có chú ý này để trên luôn và khi đọc các bác xem sau sẽ biết là sạc nhầm cọc rồi.
AN TOÀN LÀ BẠN

4chleduc

Tài xế O-H
Thấy cũng hay hay nhưng tôi không đồng tình với đáp án của bạn. Vì nếu sạc nhằm cực âm dương với nhau sẽ không sạc đươc.
Vừa kẹp vào sạc là nổ chát chát rồi. Dù bình bị kiệt luôn thì vẫn nổ. Nhưng thấy cũng hay xem như nó nằm ở trường hợp hy hữu. Tuyệt !

VENZA7777

Tài xế O-H
Thấy cũng hay hay nhưng tôi không đồng tình với đáp án của bạn. Vì nếu sạc nhằm cực âm dương với nhau sẽ không sạc đươc.
Vừa kẹp vào sạc là nổ chát chát rồi. Dù bình bị kiệt luôn thì vẫn nổ. Nhưng thấy cũng hay xem như nó nằm ở trường hợp hy hữu. Tuyệt !
Bình đã hết sạch không còn giọt điện nào nhé. Chứ không sẽ chóe lửa khi cắm máy sạc vào rồi.

Cai banh xe

Hết sạch rồi thì nổ bằng gì hả bác?

XM131

Tài xế O-H
Theo em, trong trường hợp bác đã khẳng định là hệ thống điện xe "OK" hết, thì 99% nguyên nhân còn lại là trước đó đã lắp sai loại cầu chì tổng (dòng định mức cầu chì tổng quá bé) và sau khi cháy lần 1 thì mấy lần sau cũng cứ lấy cái có rating y chang mà gắn thì cháy tiếp là điều hoàn toàn logic.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên