Bơm xăng ôtô là dòng điện 1 chiều hay 2 chiều?

D
Bình luận: 60Lượt xem: 6,616

qvqlna

Tài xế O-H
bơm xăng là truyền động từ trục cam ra nhé cụ k có liên quan chi đến điện cả
nếu các cụ có xe nào dùng bơm xăng bằng điện qua nhà e thưởng gửi bằng sáng chế cho
Thế thì bằng sáng chế không đủ rồi bác ah? Bây giờ đa số các hãng đều dùng bơm xăng bằng điện.

clemoletbua

Tài xế O-H
Vẫn chưa bác nào trả lời câu hỏi của e a? Theo e nghĩ đã là bơm xăng thì chắc nó cũng vẫn có cổ góp và chổi than. Nếu như vậy ko thể tránh khỏi tình trạng sinh ra tia lửa điện. Vậy tại sao bơm xăng thả cả vào thùng xăng lại ko gây ra hiện tượng cháy nổ? Mời các bác chém cho xum!
cụ vào google gõ từ khóa "fuel pump" nhé . nó khổng phải động cơ quay tròn đâu. nếu muốn sờ tận tay cụ mua 1 cai bơm của con " su cóc" mà khi cấp điệm vào nó bơm phạch phạch ấy, bổ ra là biết ngay tại sao nó ko có chổi than và cổ góp. nhưng vẫn có loại có chổi than và cổ góp đấy ạ.

qvqlna

Tài xế O-H
Vẫn chưa bác nào trả lời câu hỏi của e a? Theo e nghĩ đã là bơm xăng thì chắc nó cũng vẫn có cổ góp và chổi than. Nếu như vậy ko thể tránh khỏi tình trạng sinh ra tia lửa điện. Vậy tại sao bơm xăng thả cả vào thùng xăng lại ko gây ra hiện tượng cháy nổ? Mời các bác chém cho xum!
Chắc bác đang hỏi về bơm xăng điện kiểu rô tô(con lăn)?

HOANGTHANH

Tài xế O-H
chào các cụ các cho e hỏi.bơm xăng ôtô là dòng điện 1 chiều hay 2 chiều vậy các cụ.và có thể đấu bơm xăng trực tiếp không qua cầu chì rơ đuợc không ạ.mong được trợ giúp từ các cụ
1 chiều ông ơi!
[MERGETIME="1431489376"][/MERGETIME]
Bác nầy chắc đang tính lấy bơm nước hồ cá kiểng để chế qua bơm xăng ấy mà.
Ông rảnh quá! chừng nào qua tra vinh ôn thi cho mấy đứa nhỏ. Con quỉ
[MERGETIME="1431489383"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1431489409"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1431489452"][/MERGETIME]
Chắc vậy quá!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vậy các bác cho e hỏi tại sao mà bơm xăng nó thả cả vào trong thùng xăng mà ko gây ra hiện tượng cháy nổ. Thậm chí xăng còn có tác dụng làm mát khi đi qua bơm xăng nữa???
Vì nó không hội đủ 3 yếu tố để gây ra cháy, mà không cháy thì khó mà nổ được

bestcar

Tài xế O-H
Trong hệ thống cung cấp nhiên liệu động cơ xăng có:
1. Động cơ xăng dùng chế hòa khí thì có sử dụng 2 loại bơm: Bơm xăng cơ khí kiểu màng được dẫn động từ trục cam của động cơ (Động cơ xe CCCP có thể tháo rời được, Động cơ xe Tư bản thì không tháo rời ). Bơm xăng điện kiểu màng
2. Động cơ xăng có hệ thống phun xăng điện tử thì dùng bơm xăng điện thả chìm vào thùng xăng nhé, loại này cho áp suất cao.
P/s: 1. Trên ô tô tất cả các thiết bị đều sử dụng điện 1 chiều, 12V hoặc 24V
2. Cầu chì là thiết bị bảo vệ cho cơ cấu chấp hành nhé

builevan

Tài xế O-H
trên ô tô làm gì có dòng xoay chiều. tất cả nguồn đều được chỉnh là 1 chiều ( thông thường là 12v)
[MERGETIME="1431573583"][/MERGETIME]
Tất cả hệ thống điện trên ô tô là 1 chiều. 12 v, đôi khi > hơn 12v, tùy vào dòng xe.
[MERGETIME="1431573593"][/MERGETIME]
Tất cả hệ thống điện trên ô tô là 1 chiều. 12 v, đôi khi > hơn 12v, tùy vào dòng xe.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
trên ô tô làm gì có dòng xoay chiều. tất cả nguồn đều được chỉnh là 1 chiều ( thông thường là 12v)
[MERGETIME="1431573583"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1431573593"][/MERGETIME]
Trên ô tô có xoay chiều chứ bác

bon_banh_xe

Tài xế O-H
chào các cụ các cho e hỏi.bơm xăng ôtô là dòng điện 1 chiều hay 2 chiều vậy các cụ.và có thể đấu bơm xăng trực tiếp không qua cầu chì rơ đuợc không ạ.mong được trợ giúp từ các cụ
tui không biết bơm xăng dùng điện mấy chiều, nhưng tui thấy mấy cụ chỗ tui thử bơm xăng còn sống không bằng cách dùng 2 sợi dây điện nối trực tiếp vào 2 cực của bình ắc qui, 2 đầu còn lại nối vào 2 cực của bơm. hi vọng trả lời đúng câu hỏi của cụ, hi hi

builevan

Tài xế O-H
Trên ô tô có 2 bộ phận phát điện: 1 là ắc quy (12v, DC), 2 máy phát AC, nhưng sau khi hình thành dòng điện thì nó được chỉnh lại thành DC 12v. Sở dĩ họ dùng máy phát điện AC là vì máy này bền và dễ SX cũng như giá rẻ hơn máy pháy DC.

quocthieu

Tài xế O-H
e thấy hầu như bơm đều đc lắp ở bình chứa, mà bác tò mò thế thì đi kiểm tra luôn, mà nhớ cầm luôn cái đồng hồ vạn năng cho đỡ tò mò luôn nhé

subinnamkha

Tài xế O-H
gà thế mà cũng trả lời.thế cái bơm đặt trong bình xăng đẻ làm gì
Trên đây đủ loại thành phần, có những anh em thậm chí chả biết gì về ô tô, có những cao thủ ẩn mình, trình độ thượng thừa.
Bác lên đây thì phải chấp nhận sống với cộng đồng O-H đầy đủ thành phần ấy. Vậy nên, Bác không nên lên tiếng chê bai người khác. Vì biết đâu trong lĩnh vực khác thì bác "Gà" hơn người ta gấp bội.
Còn vấn đề bơm xăng nói túm gọn thế nầy khỏi phải bàn chi mệt: Nó có loại dùng điện, loại dùng cơ
1) Dùng điện: (Mà oto là 12VDC or 24VDC) thì có 2 loại:
a: Bơm chìm: Loại nầy nằm luôn trong cái bình xăng, dạng ro to, có chổi than.....cung cấp áp suất khoảng 2,5-->3,5 Kg/cm2. nói chung là đủ cho hệ thống EFI
b: Bơm ngoài: Nằm ngoài bình xăng là loại bơm điện dùng màng, loại nầy áp thấp khoảng 1,5Kg/cm2
b: Bơm cơ khí: Đa số là bơm màng. được truyền động bằng một mấu cam trên cốt cam.
Nói chung thường thấy 3 thể loại bơm đó.
- Còn oto, thi tất tần tật dùng điện 1 chiều (DC), trừ xe có độ chế âm thanh, nghe nhìn thì người ta dùng bình + mạch nghịch lưu chuyển ra AC dùng cho tivi, đầu đĩa.
- Nói oto có cái nào là xoay chiều không? Thưa có, VD các cảm biến từ, máy phát .... đều phát ra điện xoay chiều trước tiên....
- Một vấn đề nữa là trong khái niệm về dòng điện thì chỉ có một chiều(DC), Xoay chiều (AC), chứ hồi nào giờ tại hạ chư nghe điện 2 chiều,.....nếu có điện 2 chiều chắc là có thên điện 3,4,5 chiều luôn ấy chứ...
Mạn phép làm cái nầy, mong khép lại cái chủ đề khá là ....khoay nầy.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên