Các bác giúp e về bù ga máy lạnh innova.

F
Bình luận: 73Lượt xem: 9,040

_fortuner_

Tài xế O-H
Mình cũng xem datalist bác chụp mà thấy thiếu 1 đoạn chưa kéo xuống, nên hổng biết đoạn dưới thế nào, lần sau bác chụp kỹ tí nhé
Mà có thể không có các thông số đó trong datalist này, vì hầu như ECU chỉ cần thông tin AC signal (On) là đủ
View attachment 47226
=> Điều quan trọng là bác kiểm tra kỹ lại để khẳng định là bên cơ cấu chấp hành bù ga có làm việc hay không (bật đèn pha và các phụ tải điện thì có thực sự bù rpm tăng lên hay không). Nếu đúng vậy chỉ có nước hư hộp ECM
Dạ mấy thông số đó ko liên quan dedsn cơ cấu bù ga nên e ko đưa lên bác ợ

_fortuner_

Tài xế O-H
Còn đây là thông số con Fortuner e thấy là nó bth ợ.
1.khi ac on đây:

2.khi ac off nè bác:

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Thử phân tích thông số từ mấy cái datalist nào:
View attachment 47249
1. Xe Fortuner họat động bình thường: thì khi bật AC ON, hộp ECU nhận biết được tải tăng lên 21.1% (màu vàng) nên nó yêu cầu bướm ga mở thêm lên 17.6% (màu tím) và ta thấy cảm biến vị trí bướm ga gửi về cũng là 17.6% (màu xanh) làm lượng gió nạp tăng lên 5.45 gm/s (màu cam) dẫn đến tốc độ tăng lên 810rpm là OK
Nghĩa là:
_Tín hiệu đầu vào OK
_ECU điều khiển OK
_Chấp hành OK
2.Với xe Innova bị lỗi: khi bật AC ON rồi hộp ECU nhận biết được tải tăng lên 24.3% nhưng ECU vẫn không chịu yêu cầu bướm ga mở thêm (vẫn mở ở mức 16%) => tốc độ động cơ không tăng
Nghĩa là:
_Tín hiệu đầu vào OK
_ECU không gửi lệnh điều khiển???
p/s: Bác kiểm tra kỹ lại và phân tích cho trường hợp bật đèn pha xem thế nào nhé
Theo cách này thì phải thay hộp điều khiển động cơ rồi: dưới bảo trên không nghe

ga_auto37

Tài xế O-H
View attachment 47249
1. Xe Fortuner họat động bình thường: thì khi bật AC ON, hộp ECU nhận biết được tải tăng lên 21.1% (màu vàng) nên nó yêu cầu bướm ga mở thêm lên 17.6% (màu tím) và ta thấy cảm biến vị trí bướm ga gửi về cũng là 17.6% (màu xanh) làm lượng gió nạp tăng lên 5.45 gm/s (màu cam) dẫn đến tốc độ tăng lên 810rpm là OK
Nghĩa là:
_Tín hiệu đầu vào OK
_ECU điều khiển OK
_Chấp hành OK
2.Với xe Innova bị lỗi: khi bật AC ON rồi hộp ECU nhận biết được tải tăng lên 24.3% nhưng ECU vẫn không chịu yêu cầu bướm ga mở thêm (vẫn mở ở mức 16%) => tốc độ động cơ anwng không tăng
Nghĩa là:
_Tín hiệu đầu vào OK
p/s: Bác kiểm tra kỹ lại và phân tích cho trường hợp bật đèn pha xem thế nào nhé
vâng ..đọc bài của bác công nhân khả năng phan tích cũng như sử dụng phần mềm quả là điêu luyện..đọc cẢM THẤY rất sướng...phiền bác cho số điện thoại hay zalo mình học hỏi thêm ở cụ được không ạ????

anhmtk

Tài xế O-H
View attachment 47249
Nghĩa là:
_Tín hiệu đầu vào OK
_ECU điều khiển OK
_Chấp hành OK
2.Với xe Innova bị lỗi: khi bật AC ON rồi hộp ECU nhận biết được tải tăng lên 24.3% nhưng ECU vẫn không chịu yêu cầu bướm ga mở thêm (vẫn mở ở mức 16%) => tốc độ động cơ không tăng
Nghĩa là:
_Tín hiệu đầu vào OK
bác này phân tích nghe rõ ràng,mạch lạc thật

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên