Các bác máy công trình giải thích giùm em kí hiệu của tên các loại máy công trình

E
Bình luận: 10Lượt xem: 16,322

emthichxipam

Tài xế O-H
Em chào các bác máy công trình ,đầu xuân chúc các bác 1 năm mới dồi dào sức khỏe ,em vốn là dân ô tô chỉ làm các dòng xe bé thôi nói về khoản máy công trình thì em mù tịt nên nay em có thắc mắc nhỏ:45: mong được các bác giải thích giúp cho cái đầu em nó sáng ra :)
Chuyện là như thế này thỉnh thoảng đi trên đường hoặc đi tạt ngang qua các công trường đang thi công em có hay để ý thấy các máy công trình như máy xúc , máy cẩu kí hiệu model máy đều có điểm chung là đều có dấu trừ ví dụ như là dòng komatsu máy xúc thì có pc200-6,pc200lc-6 và có loại thì pc200-3 .em có thể tạm gọi kí hiệu model máy như sau để cho câu hỏi nó logic hơn :D .Em tạm gọi PC là kí tự thứ nhất,200 là kí tự thứ hai ,LC là kí tự thứ ba , -3 hay -6 là kí tự thứ tư . Ở đây kí tự thứ nhất PC thì nó kí hiệu chung của các dòng máy xúc của komatsu , kí tự thứ hai 200 hay 450 thì em đoán mò nó chỉ công suất làm việc của máy xúc số hiệu càng lớn thì công suất máy càng lớn ( cái này em đoán sai thì các bác giải thích lại cho em nha ) .Cái em thắc mắc ở đây là kí tự thứ 3 là LC thì có máy có ,có máy không và kí tự thứ tư là -3 hay -6 thì em thấy cùng là pc200 nhưng có cái là -3 có cái -6 có cái -7 em thực sự không hiểu - 3 khác -6 và -7 ở điểm gì hay số hiệu sau dấu trừ càng cao thì đời máy càng cao ,càng hiện đại và kí hiệu thứ 3 là LC nếu máy nào có thì khác máy không có ở điểm gì
Cái thắc mắc thứ hai em muốn hỏi là dòng komatsu pc200- mấy trở nên thì dùng tay trang điều khiển điện .Mong được các bác giải thích giúp để khai sáng em với ah:D ,em xin chân thành cảm ơn các bác

thaianh

Tài xế O-H
Cụ EMTHICHXIPAM tôi giải thích nôm la như vầy nhé .LC cụ thấy máy có máy ko , máy có chữ LC là máy có bản xích rộng hơn , và chiều dài của xích cũng dài hơn ,(thường dùng cho máy làm lầy hoặc máy cần dài)
còn cái thắc mắc thứ hai của cụ là trừ mấy thì có tay trang điện . thì thưc tế tôi thấy dòng máy KOMATSU có ít ở đời -6 ,nhưng tay trang điện rất hay hỏng vặt , hình như thấy bất tiện lên đời cao người ta bỏ ko chế tạo nữa.

khanh-hn

Tài xế O-H
Ký hiệu của máy thi cũng khá nhiều các cụ nói đều đúng cả
Nhà cháu chỉ góp thêm chút xíu thế này ạ.
Trên máy komatsu như cụ EMTHICHXiPAM nói ngoài ký hiệu riêng là pc, công suất máy là 50, 100, 200... Và đời máy là -1, -2...(tính theo năm sản xuất) ,bên cạnh đó còn có thêm các ký kiệu là lc ,us hay là uu thì theo cháu thấy mấy cái này là chỉ các chi tiết kỹ thuật ứng dụng trên máy.
Vd: lc có bản xích rộng hơn...máy cùng năm sản xuất, hay us có đối trọng ,nói chung là phần trên nhỏ gọn tiện hơn cho máy hoạt động ở môi trường trật hẹp . Và uu thì có thêm 2 xi lanh Cần để có thể gấp khuỷu khi Cần thiết . Nhưng lưu. Ý là các ký hiệu có thêm này thường Chỉ có ở các loại máy vừa và nhỏ thôi nhé.....

ngoclinh

Tài xế O-H
em cũng xin múa rìu qua mắt thợ các bác đừng ném đá nếu em sai nhé.

với dong máy KOMATSU thì ký hiệu đầu tiên PC hoạc PW ... là chủng loại máy ví dụ PC là máy xúc đào bánh xích, PW là máy xúc đào dùng bánh lốp . 120,200,... là trọng lượng tĩnh của máy ( ví dụ PC200 khoảng 19800kg) tương đương với công suất của máy. riêng chữ LC là loại có chiều dài xích dài hơn và có trọng lượng tĩnh nặng hơn khoảng gần 1tấn đối với máy tương đương như PC200LC các loại máy này thường được sử dụng để lắp các thiết bị công tác cần vượt quá tiêu chuẩn( cần dài). còn các đời máy -1,-2-3...-7 thì số càng cao thì càng được cải tiến hiện đại hơn. thường thi máy KOMÁTSU cứ khoảng 5 năm thì cải tiến 1 đời máy.

syhoang94

Tài xế O-H
cũng hay nhìn qua các xe-máy công trình nhưng ko chú ý mấy vẫn đề này lắm,bữa ni đọc được các chia sẽ của các cụ thấy sáng ra.cảm ơn các cụ nhìu <3 <3

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên