Các bệnh củ khoai .. củ đậu của Fiat & cách khắc phục ..

Mèo Sạch Thỉu
Bình luận: 35Lượt xem: 21,343

michealduong

Tài xế O-H
Bệnh thứ 5: đi hao xăng .. máy kém bốc

Thường xẩy ra với các xe có tuổi thọ tầm 10 vạn trở lên ..
Ngoài các nguyên nhân như bơm xăng kém, bugi chưa thay, lọc gió, lọc dầu, đai cam .. nói chung là xăng & điện như các chú khác thì còn có nguyên nhân rất đặc trưng là cảm biến Oxy ở ống xả xe .. khi đọc lỗi thì thấy lỗi chập chờn cảm biến này, xóa đi là hết .. chạy vài ba ngày nó lại có nhưng hoàn toàn không nổi đèn.
Phương thuốc đơn giản là thay cảm biến này .. trong manual có khuyến cáo tầm 14 vạn thì nên thay nhưng ở VN khi thay ở 10 vạn em thấy chạy khác hẳn .. :D

Em cũng đang đi con doblo, so với mấy em doblo khác mà em từng chạy thử thấy máy không được bốc cho lắm, nhất là khi mở máy lạnh, máy bị ì thấy rõ. Tình hình xăng cộ thì theo em tính khoảng 8-9l/100km đường trường không máy lạnh. Không biết có phải do cái cảm biến oxi hay không? Bác Mèo cho em hỏi cái cảm biến này trong hãng bán khoảng bao nhiêu vậy bác?

vantrung178

Tài xế O-H
em cũng gặp một em fiat Allbe bị tiêu điện không rõ nguyên nhân tìm một ngày trời mới ra do chết ic máy phát điện điện kích thíc lúc nào cũng cấp cho roto máy phát tiêu điện rất nhanh pan em gặp phải đưa nên cho mọi người tham khảo

DZCARVN

Tài xế O-H
Cụ MÈO ơi mấy thằng doblo chỉ có ga răng ti không có ga chạy làm sao bây giờ ? cụ giúp với chứ cứ phải thay hộp không hà-mình đưa vô đây luôn cho phù hợp chuyên mục nghe các cụ .

vuthuy1961

Tài xế O-H
Chào các cụ. Xe em là con doblo 2003 đã làm lại hỏi đi rất tốt xong được hơn một tháng thì dở bệnh mất ga ranty. Cứ bỏ chân ga ra là chết máy, đã tim đủ thứ mà ko phát hiện ra bệnh. Xin nhờ các cụ chỉ giúp.

DZCARVN

Tài xế O-H
bac da kt cai bom xang chua no cung la nguyen nhan do

k tra hết kể cả ráp qua xe khác tất cả đểu ok trừ hộp-learn không được bằng gscan và x 431 -cái khó là loai doblo này ít xe -nói ae các gara đầu tư để thỉnh thoảng vài tháng mới làm 1 cái thì cũng khó- không biết cụ mèo và các ae có ai nhận dạy lại mấy hộp này không chứ hãng fiat chỉ bán thôi, chắc họ cũng kẹt hàng tồn nhiều,vả lại kinh tế đang khó khăn nên họ không giúp mấy cái bịnh củ khoai củ đậu của xe chính hãng đâu...

oto16ahn

Tài xế O-H
em đang làm con fiat siena 2003 ,bệnh kêu lốc và ì máy khi lên dốc.chủ xe muốn thay lốc vì nghi lốc chế trên xe làm máy ì, h tìm lốc nguyên bản theo xe khoai quá.có cụ nào chế rồi k ? chỉ em mua loại lốc nào phù hợp với ạ ? cảm ơn các cụ .

Quann

Tài xế O-H
Em đang sửa con Fiat đời tống các cụ ạ, mà bí quá k biết làm sao?
Điện có và xăng cũng còn mà xe đề k nổ nổi. Đề lên xe cứ kêu pọp pọp....
Cụ biết xử lý xin các cụ chỉ giùm với :(

Quann

Tài xế O-H
Bệnh thứ 4: Thỉnh thoảng ngất luôn, không theo quy luật nào ..

Thường có hai nguyên nhân.

Thứ nhất như hai cụ gặp là do dây cảm biến đầu trục cơ bị chập. Cái này hay bị nhất ở những xe 1.3 máy 178 B 7.045 (Siena) hoặc 188 A 4.000 (Albea) , với xe 1.6 máy 182 B 6.000 (Albea & Doblo) hay 178 D 2.011 (Siena) ít bị gặp hơn tuy nhiên cũng từng xẩy ra.
Nguyên nhân do dây cảm biến chạy qua động cơ nóng quá nên gây chập. Có con bị chập ở dây có con lại bị chỗ jack nối. Bệnh này rất khó phán đoán vì máy tính hoàn toàn không báo lỗi hoặc có báo cũng chỉ là dạng chập chờn (Intermittent) trong hàng tá cái chập chờn của Fiat mỗi khi đọc lỗi .. :77:.
Cách xử lý rất đơn giản là cắt đi nối lại dây khác là .. ok. Phòng bệnh hơn chữa bệnh mỗi khi bảo hành xe các cụ kiểm tra lại dây này & thấy nó hơi xun thì cắt, đấu lại trước đi.

Thứ hai do chập chờn điện, nhất là phần mát .. có hàng tá nguyên nhân kiểu như mất một phần mát ở đâu đó, jack không ngậm hết .. chú Tuệ nổi tiếng nhất Hà Nội về điện của Fiat cũng mất cả ngày mới tìm ra được lỗi mất 1 phần mát ở 1 con Siena khách ruột garage em... gặp trường hợp này ngoài việc kiên trì loại bỏ từng phần một còn có môn tâm linh .. :))
Em đang sửa con Fiat đời tống các cụ ạ, mà bí quá k biết làm sao?
Điện có và xăng cũng còn mà xe đề k nổ nổi. Đề lên xe cứ kêu pọp pọp....
Cụ nào đã và biết các xử lý xin các cụ chỉ giùm với :(

hiephlx

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi , xe siena HL1.6 đang chạy thì giật và chết máy , đề lại thì vẫn nổ bình thường , không chạy thì vẫn bình thường không sao cả nhưng cưs chạy khoang 1km là lại giật và chết máy , em đã thay cục bù ga ,cảm biến bướm ga , nhớt , lọc nhớt , vệ sinh lọc xăng nhưng vẫn không hêt . Có a e nào biết bệnh tư vấn cho em với . Hiệp 0914008033

Quyetdaica

Tài xế O-H
E cũng đang muốn cưới 1 e siena 1.3 những mù tịt chẳng biết gì cả đọc trên thớt thấy cụ mèo hiểu rộng biết nhiều nhờ cụ giúp cô con nào ngon bổ rẻ kiếm giúp e con khoảng 100 chai để e che mưa che nắng cho vk và 2 con nhỏ với sdt e 0944500054

thuynguyen

Tài xế O-H
Bệnh thứ 3: cứ đi trời nóng là ngất .. dừng lại cho mát máy lại chạy ầm ầm ..

Bệnh này thường gặp với các xe chạy tầm 4-5 vạn trở lên ..
Lúc xe chạy kiểm tra xăng, điện bình thường .. không báo lỗi thường xuyên áp lực nhiên liệu nhá .. có chăng lỗi chỉ ở dạng chập chờn (Intermitent)
Phần lớn do bơm xăng toi .. thay bơm Bosch hịn vào là ok .. Khi thay bơm xăng thì thay luôn cả lọc xăng, xúc rửa bình xăng nhá ..
Bệnh này tính tiền khách khoảng 2 t là ổn .. :3:
e cũng đang gặp con fiat siena đời 203 cũng bị dư lày khách cứ báo như cụ vậy. Nóng máy là thỉnh thoảng đạp con vào chết máy luôn, khi đã chết máy rồi thì đề khoảng 10 phát mới nổ hoặc phải chờ khoảng 1 lúc may mới nổ đc. ko biết bệnh con này có do bơm xăng ko cụ nhỉ? e kt áp rồi khoảng 3,5kg/cm2. đau đầu e này lắm. mát máy thì đề buông khóa là nổ cụ ợ. Các cụ co em xin lời khuyên với ạ. Cảm ơn các cụ nhiều!

thuynguyen

Tài xế O-H
Bệnh thứ 3: cứ đi trời nóng là ngất .. dừng lại cho mát máy lại chạy ầm ầm ..

Bệnh này thường gặp với các xe chạy tầm 4-5 vạn trở lên ..
Lúc xe chạy kiểm tra xăng, điện bình thường .. không báo lỗi thường xuyên áp lực nhiên liệu nhá .. có chăng lỗi chỉ ở dạng chập chờn (Intermitent)
Phần lớn do bơm xăng toi .. thay bơm Bosch hịn vào là ok .. Khi thay bơm xăng thì thay luôn cả lọc xăng, xúc rửa bình xăng nhá ..
Bệnh này tính tiền khách khoảng 2 t là ổn .. :3:

thuynguyen

Tài xế O-H
BỆNH THỨ 6: Các cụ cho e xin bổ xung thêm vào danh mục các bệnh cụ khoai của fiat nhé:
chả là thế này, hôm trước xe vào xưởng e không nổ được máy, sau khi nhận xe xong e có hỏi chủ xe là hiện tượng này có hay xảy ra không. Chủ xe nói cũng thường xuyên nhưng chỉ đề lại 4-5 lần là lại nổ, xe cứ nguội máy là đề cái nổ ngay nhưng khi máy nóng xe đang đi mà tự chết máy, hoặc tắt máy thì đề rất khó nổ có khi phải dừng 1 lúc đề lại mới đc. lần này thì ngất hẳn.
Xưởng e đã kiểm tra xăng, điện và các thứ khác đều ngon, cuối cùng e kiểm tra lại khóa điện thì thấy nó bị chập chờn, nghi ngờ e nó bị move e đã quyết định tháo ra đánh sạch các tiếp điểm và vệ sinh lại. cho lắp vào thì ok nổ luôn các cụ ợ, Hôm sau e điện lại cho khách hỏi thăm có bị nữa ko thì khách báo ok.
với hiện tượng trên các cu thấy còn thấy bệnh nào nữa ko thì đăng lên cho ae học hỏi kinh nghiệm.
mong các cụ cho ý kiến bổ xung

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên