Các cụ tư vấn giúp con Honda lead hay mòn má phanh

C
Bình luận: 12Lượt xem: 3,009

canhoto

Tài xế O-H
Chả là thế này các cụ ah. Nhà em tiết kiệm mãi mới mua được em honda lead 2010. Đi vài năm không sao, chả hiểu 1, 2 năm trở lại đây nó rất hay bị mòn má phanh sau, em mới thay chưa được 1 tháng mà em nó đã có hiện tượng mòn nhiều, xe đi bình quân 1 ng ày chục cây, tần suất sử dụng phanh bình thường, Cách đây hơn tháng em có thay một đôi má mới (hãng luôn), chỉnh phanh đi được đâu 2 tuần là thấy má mòn (bóp hết tay phanh gần như không có tác dụng phanh mấy), em chỉnh tiếp để phanh được ăn thì cũng được khoảng 2 tuần là lại mòn vậy. Các bác thử phán giúp em cái xem nó bị ra làm sao.

kingcooker

Tài xế O-H
xe Honda Lead thì phanh phía sau chỉ gồm có trống phanh - guốc phanh ( bố phanh) .Cái bác đang nói đến là guốc phanh .Như bác nói guốc mới thay ,điều chỉnh phanh rồi vậy thì nguyên nhân còn lại có thể nằm ở trống phanh ( cái hốc nằm bên trong đấy ),bề mặt của nó ko dc tốt ,bác lấy giấy nhám ra chà cho nó bong hết các lớp bụi mài do guốc phanh mòn bám vào .Nếu ko hết bác mang ra tiệm cơ khí để ng ta rà lại bề mặt bằng máy

hoanhoctap

Tài xế O-H
Bác có đổi tài lái xe không? Má phanh hãng mà mòn thì thường có ba lý do: 1/Hay rà thắng, 2/Đĩa phanh bị ô van hay bị vênh, bề mặt không đồng đều, 3/ HT phanh bị kẹt không nhả, có thể cao su của piston bị nở kẹt.
Bạn kiểm tra kỹ nha, Mong là OK

tuanlinh92

Tài xế O-H
trống phanh của bạn đi thời gian lâu bị mòn rỗng-> thay má phanh mới nhưng độ dày của bố phanh không đủ để lấp đầy trống phanh. -> phải thường xuyên thay phanh

canhoto

Tài xế O-H
Em cũng kiểm tra kỹ các cụ ah. Trống phanh cũng không mòn nhiều (em so sánh với các xe khác), cũng không bị mòn thành rãnh. Trước khi lắp em cũng dùng giấy giáp đánh kỹ bề mặt, trục quả táo cũng bôi mỡ, phanh hồi tốt, xe bà xã em lái nhưng chắc là không có hiện tượng rà phanh. Cũng đau đầu các bác ah, mang ra head thì mất oai với vợ (vì mình cũng là dân cơ khí), mà lần mò thì mãi chưa biết lỗi do đâu.

kingcooker

Tài xế O-H
Em cũng kiểm tra kỹ các cụ ah. Trống phanh cũng không mòn nhiều (em so sánh với các xe khác), cũng không bị mòn thành rãnh. Trước khi lắp em cũng dùng giấy giáp đánh kỹ bề mặt, trục quả táo cũng bôi mỡ, phanh hồi tốt, xe bà xã em lái nhưng chắc là không có hiện tượng rà phanh. Cũng đau đầu các bác ah, mang ra head thì mất oai với vợ (vì mình cũng là dân cơ khí), mà lần mò thì mãi chưa biết lỗi do đâu.
quan trọng là công việc dc giải quyết ,phanh xe tốt để đi an toàn ,chứ oai với vợ để rồi đang đi phanh ko ăn tai nạn lại hối hận bác à

canhoto

Tài xế O-H
Em đang nghi bộ bi láp hơi dơ vì lắc ngang bánh thấy hơi cựa. Để mai kia có thời gian rỗi em thay bộ bi rồi đi thử thời gian xem có vấn đề gì báo các cụ sau.

theanh_79

Tài xế O-H
Vấn đề không phải do má phanh mà nằm ở ổ trống phanh/ ka phanh. Do dung lâu mòn nên đường kính ổ phanh to dẫn đến má phanh nhanh mất tác dụng. Cách giải quyết đơn giản thì đệm bằng dây thép quấn quanh chốt gài má phanh hoặc mang ra các tiệm cơ khí chuyên gia công xe máy bảo đóng ka phanh/ sơ mi trống phanh là được thôi mà. Khuyên bạn nên làm thế vì quấn độn chốt quả đào khi quay sâu dễ lật ngang gây bó phanh nguy hiểm. Chi phí khoảng 90..100k cho việc này. Nếu ở HN mình sẽ chỉ chỗ làm cho

phuongnghi

Tài xế O-H
Vấn đề không phải do má phanh mà nằm ở ổ trống phanh/ ka phanh. Do dung lâu mòn nên đường kính ổ phanh to dẫn đến má phanh nhanh mất tác dụng. Cách giải quyết đơn giản thì đệm bằng dây thép quấn quanh chốt gài má phanh hoặc mang ra các tiệm cơ khí chuyên gia công xe máy bảo đóng ka phanh/ sơ mi trống phanh là được thôi mà. Khuyên bạn nên làm thế vì quấn độn chốt quả đào khi quay sâu dễ lật ngang gây bó phanh nguy hiểm. Chi phí khoảng 90..100k cho việc này. Nếu ở HN mình sẽ chỉ chỗ làm cho

Anh tư vấn hay quá , hơn cả thợ rồi :)

trongite

Tài xế O-H
-Mỉnh hỏi ngu tý đây là xe bạn dùng hay xe vợ bạn dùng thế? Thói quen và cách sử dụng không đúng cũng là nguyên nhân gây mòn má phanh.

theanh_79

Tài xế O-H
Anh tư vấn hay quá , hơn cả thợ rồi :)
Bạn thông cảm,mình ko phải thợ nên phỏng đoán pan này như vậy. Nếu có sai sót anh em góp ý...cũng là cách trao đổi kinh nghiệm để cùng nhau tốt hơn thôi. Mình thích tự DIY xe cộ tại nhà,kinh nghiệm ko có được bao lâu nên cần học hỏi nhiều.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên