cách đấu và hoạt động của cảm biến nhiệt độ, cảm biến mưa ô tô

quanskylove
Bình luận: 8Lượt xem: 1,829

quanskylove

Tài xế O-H
có bác nào có sơ đồ hoạt động của cảm biến nhiệt độ, cảm biến mưa thì cho em xin với nhé. em đang cần gấp lắm ạ mong các bác giúp em ạ. vì e đang thiết kế mái chắn mưa nắng tự động mà chưa hiểu nguyên lí hoạt động và các đấu 2 con cảm biến này, cho nên em rất mong nhận được sự chỉ bảo của các bác ạ. với lại bác nào biết chỗ bán 2 con cảm biến này ở Hà Nội thì chỉ em với nhé.

subinnamkha

Tài xế O-H
Bác mua cảm biến chưa?
Cảm biến nhiệt thì bác chơi nguyên bộ dexell 8 ngã ra điều khiển, có kém đuôi chuột cảm biến.
Còn cảm biến nước mưa thì tự chế kiểu Touch Poin dùng IC555 cho nó lành.
Nói chung đơn giản lắm bác à.

quanskylove

Tài xế O-H
Bác mua cảm biến chưa?
Cảm biến nhiệt thì bác chơi nguyên bộ dexell 8 ngã ra điều khiển, có kém đuôi chuột cảm biến.
Còn cảm biến nước mưa thì tự chế kiểu Touch Poin dùng IC555 cho nó lành.
Nói chung đơn giản lắm bác à.
em cảm ơn bác nhé. em chưa mua gì hết bác à. em mới mua 2 con mô tơ + bình ắc quy và vài khung sắt do em chế thôi bác ạ. giờ e đang vướng mắc ở chỗ đấu cảm biến tới mô tơ ra ắc quy bác ạ. em cũng chia sẻ 1 chút ý tưởng của em với bác là: em đang làm mái chắn mưa nắng tự động điều khiển do thời tiết. ví dụ: nắng mình có thể đặt 40độ c ( hoặc một nhiệt độ nóng bất kì ) thì mái sẽ tự động chạy ra và mưa cũng vậy. khi khi không nắng không mưa thì mái không hoạt động ạ. hì

subinnamkha

Tài xế O-H
Cảm biến không tới moto đâu.
Bác phải hiểu thế nầy.
Mạch điện của bác có 2 phần.
1) mạch điều khiển gồm thu nhận tín hiệu nhiệt độ, nước mưa.
2) mạch động lực gồm các khí cụ dùng đóng mở 2 mô to cua bac sau khi thu nhận tín hiệu điều khiển.
Mai mình rãnh thì mình vẽ cho cái mạch

quanskylove

Tài xế O-H
Cảm biến không tới moto đâu.
Bác phải hiểu thế nầy.
Mạch điện của bác có 2 phần.
1) mạch điều khiển gồm thu nhận tín hiệu nhiệt độ, nước mưa.
2) mạch động lực gồm các khí cụ dùng đóng mở 2 mô to cua bac sau khi thu nhận tín hiệu điều khiển.
Mai mình rãnh thì mình vẽ cho cái mạch
em cảm ơn bác nhiều nhé. bác nói chuẩn ý nghĩ của em luôn ạ tại e không biết mô tả thế nào nên viết có phần hơi ngu muộn mong bác đừng cười chê e hì hì . cái em đang không biết là ở chỗ làm sao để kiếm được cái mạch điều khiển ( nhiệt độ, nước mưa ) và mạch động lực ( đóng mở mô tơ ).

swear

Tài xế O-H
em lại không biết về lập trình mạch bác à. bảo lập trình web thì e còn hiểu biết tý bác ạ. hihi
Nghiên cứu Arduino đi bác, em cũng đang nghiên cứu nè. Chuyện này cũng đơn giản mà, có ví dụ hết, chỉ cần 1 mạch arduino, 1 con cảm biến mưa, 1 con relay, tổng cộng khoảng 300k là giài quyết được yêu cầu của bác.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên