Cách kiểm tra đồng xu đề bị dính

lovemachine
Bình luận: 6Lượt xem: 1,956

lovemachine

Tài xế O-H
Kiểm tra đề khởi động xem có dính đồng xu không:​

Đôi khi đề khởi động của các xe, máy bị dính đồng xu do lâu ngày không được bảo dưỡng, đồng xu bị rỗ tiếp xúc kém.-> khi đề bị nóng và dính luôn tiếp điểm.

Tình cờ xem được sơ đồ của một mạch khởi động thông dụng. Tôi tự suy luận cách kiểm tra đề bị dính đồng xu khi vẫn nằm trên máy. Xin mạo muội đưa ra cho các cụ chém xem đúng sai thế nào?

1. Tháo dây nhỏ là dây lên ổ khoá tại cực B - để loại trừ trường hợp công tắc khởi động bị dính -> kết quả không chính xác, sau đó lắp lại dây to là dây từ ắc quy lên nguyên vị B.

2. Tiếp theo dùng đồng hồ vạn năng đo điện áp tại cực B với mát sẽ thấy chỉ 24V do thông với cực dương (+) ắc quy- thao tác này để chắc chắn cực (+) ắc quy đã được kết nối cực B.

3. Tiếp tục dùng đồng hồ vạn năng đo điện áp cực M với mát-> nếu đồng hồ chỉ 24 V chính tỏ cực B dính cực M thông qua đồng xu đề. Vì khi đó B trùng với M.

ota

Tài xế O-H
Ðề: Cách kiểm tra đồng xu đề bị dính

Không cần chờ đến 3 bước của cụ bà hỏa đã ghé thăm.

binhminh1415

Tài xế O-H

Nếu dính đề mà ko tháo 1 cọc bình ắc quy nhanh thì cháy khói um rồi.chờ kiểm tra xong 3 bước của bác thì mua khởi động mới là vừa

thaianh

Tài xế O-H

Cụ LOVEMACHINE cái mạch cụ đưa lên nó đơn giản , cho thợ mới học nghề .bây giờ đại đa trên máy công trình .đông cơ khởi động đều lắp mạch rơ le chống dính.
còn nếu muốn kiểm tra xem có dính không , thì phải kiểm tra trước khi lắp củ đề vào đồng cơ .
phương pháp kiểm tra rất đơn giản .ta chỉ cần bật đồng hồ về lấc đo thông mạch và đo chân B và chân M trong mạch của cụ ,nếu ko có ôm nào là đoảm mạch ( dính đồng xu ) còn đồng hồ nhiều k là ok.
Còn nếu bị dính tronh mạch ,thì đóng mát là nó nổ máy rồi .thì đợi cụ kiểm tra song ba bước thì phải mua củ đề khác.

lovemachine

Tài xế O-H

Các cụ nói đúng ạ, chả là cao hứng tưởng mình phát hiện ra điều gì mới mẻ. Hoá ra phi thực tế quá. tại hạ thật là háu táu.

levanhailoan

Tài xế O-H

Tôi thấy cụ giả thích rất bài bản nhưng đó chỉ dành cho những bạn đang học thôi bạn ơi

hoangthanhhp

Tài xế O-H

1 , 2, 3....vậy là toi roài. tháo cọc(-) bình ắc quy ra, tháo tiếp củ đề....hoặc...chuồn nhanh còn kịp.....

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên