Cảm biến tốc độ loại Hall loại hai dây hoạt động như thế nào ???

hoangvandien
Bình luận: 21Lượt xem: 12,695

hoangvandien

Tài xế O-H
Cảm biến Hall loại 3 khá phổ biến, gồm chân cấp nguồn, chân cấp mát và chân tín hiệu điện áp ra, loại này dễ gặp trên cảm biến vị trí bướm, ga cảm biến vị trí trục cam, trục khuỷu.

Thế còn loại hai dây dùng trong cảm biến tín hiệu thì hoạt động như thế nào hả các bác.

chân nào là chân tín hiệu vậy ạ ???

wensheng

Tài xế O-H
Cảm biến Hall loại 3 khá phổ biến, gồm chân cấp nguồn, chân cấp mát và chân tín hiệu điện áp ra, loại này dễ gặp trên cảm biến vị trí bướm, ga cảm biến vị trí trục cam, trục khuỷu.
View attachment 60030
Thế còn loại hai dây dùng trong cảm biến tín hiệu thì hoạt động như thế nào hả các bác.
View attachment 60031

View attachment 60029
Hai chân đó là mạch tín hiệu ra đó bạn

1. Sensor housing, 2. Output signal wires, 3. Coaxial coated protection
4. Permanent magnet, 5. Inductive coil, 6. Pole pin,
7. Trigger wheel, G. Air gap

AutoLink

Tài xế O-H
View attachment 60030
View attachment 60031

View attachment 60029
Loại 2 dây của bác đang nhắc đến đây phải không ạ?
Wheel Speed Sensor1.jpg

Cảm biến này thường dùng cho cảm biến tốc độ bánh xe trên hệ thống ABS
Cảm biến có 2 dây: 1 dây cấp nguồn và 1 dây còn lại chạy về hộp ABS vừa cấp mass vừa gửi tín hiệu cho hộp (dạng xung vuông 0.8V - 1.6V).
Đúng ra thì gọi là cảm biến "từ trở" (Magneto Resistive) thì đúng hơn là "Hall' (chắc do ra xung tín hiệu vuông nên gọi luôn là Hall 2 dây)
Wheel Speed Sensor2.jpg

Muốn kiểm tra, kiểm chứng thì dùng máy đo xung như hình sau:
Wheel Speed Sensor3.jpg

hoangvandien

Tài xế O-H
View attachment 60067
Cảm biến có 2 dây: 1 dây cấp nguồn và 1 dây còn lại chạy về hộp ABS vừa cấp mass vừa gửi tín hiệu cho hộp (dạng xung vuông 0.8V - 1.6V).
Đúng ra thì gọi là cảm biến "từ trở" (Magneto Resistive) thì đúng hơn là "Hall' (chắc do ra xung tín hiệu vuông nên gọi luôn là Hall 2 dây)
View attachment 60068
View attachment 60069
cảm ơn bác, em cũng vừa kiếm ra. nhưng em đính chính lại xíu, gọi vắn tắt cho dễ hiểu là từ trở như bác nói nhưng chính xác thì nó làm cảm biến hall, do dòng điện sinh ra từ hiệu ứng hall là một dòng khác, không giống như với nguyên lý cầu phân áp của loại điện trở hay cảm biến điện dung trong cảm biến áp suất.

cảm biến hall có nhiều loại: nam châm quay, nam châm đứng yên. ngày nay nó ứng dụng khá rộng rãi trong cảm biếm góc mở bướm ga, có xoay vô lăng, trục cam, trục khuỷu, điều khiển đánh lửa. do có thể đo tín hiệu chính xác ở tốc độ rất thấp.

duyCKD

Tài xế O-H
cảm ơn bác, em cũng vừa kiếm ra. nhưng em đính chính lại xíu, gọi vắn tắt cho dễ hiểu là từ trở như bác nói nhưng chính xác thì nó làm cảm biến hall, do dòng điện sinh ra từ hiệu ứng hall là một dòng khác, không giống như với nguyên lý cầu phân áp của loại điện trở hay cảm biến điện dung trong cảm biến áp suất. View attachment 60080
cảm biến hall có nhiều loại: nam châm quay, nam châm đứng yên. ngày nay nó ứng dụng khá rộng rãi trong cảm biếm góc mở bướm ga, có xoay vô lăng, trục cam, trục khuỷu, điều khiển đánh lửa. do có thể đo tín hiệu chính xác ở tốc độ rất thấp.
a thấy chú rồi nhé

Vodaiphuoc

Tài xế O-H
View attachment 60067
View attachment 60068
View attachment 60069
cảm ơn bác vì những chia sẽ rất bổ ích.bác cho em hỏi nếu dùng đồng hồ VOM thì có đo được volt của nó không ạ?

TRUNGBAOSPKT

Tài xế O-H
View attachment 60067
View attachment 60068
View attachment 60069
Cảm biến abs cũng có loại hall 2 dây mà , trong hyundai GDS có nói mà !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Chủ đề bác đang quan tâm

Bên trên