Cảm biến trên ô tô

M
Bình luận: 50Lượt xem: 5,443

sunt808

Tài xế O-H
Vậy là bác chưa hiểu thực sự về khái niệm "cảm biến " rồi. Có nhiều cái gọi là cảm biến nhưng chẳng có cái dây điện nào cả
chú có thể nói một ít về khái niệm"cảm biến" đi chú ,mà cảm biến không dây nó có trên xe không chú,cho cháu ít vd với .cảm ơn chú nhiêu.

thanhvu

Tài xế O-H
cảm biến thì quá nhiều, tùy các loại xe thì các cảm biến nó khác nhau và hướng sửa chữa khác nhau, nếu bác hỏi thế này thì anh em chắc phải trả lời bác bằng cả 1 file sách cả GB :V chưa xong

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
chú có thể nói một ít về khái niệm"cảm biến" đi chú ,mà cảm biến không dây nó có trên xe không chú,cho cháu ít vd với .cảm ơn chú nhiêu.
Trước tiên, bác phải hiểu đơn giản thế này: cảm biến = cảm + biến = cảm nhận + biến đổi
Cảm: cảm nhận. Có nghĩa là nó phải bằng cách nào đó tiếp nhận được sự thay đổi về mặt giá trị của 1 đại lượng nào đó: cảm nhận được điện áp (cao hay thấp), cảm nhận được chiều dài (dài hay ngắn)hay áp suất (thấp hay cao)..
Biến: biến đổi. biến đổi từ đại lượng này sang đại lượng khác. Thông thường ta hay gặp sự biến đổi của hầu hết các đại lượng khác thành các đại lượng điện, nên bị đồng hóa rằng cảm biến phải có dây điện

mrthuy88

Tài xế O-H
khi mình dạt đến khoảng time nào đó nhất định với nghề, bạn sẽ tự động biết và hiểu nó, có nói thì cũng mau quên va mình không gặp thi cũng không hiểu, với cảm biến thì rất nhiều loại và mỗi loại xe lại nằm ở vị trí hình dạng khác nhau nữa, chỉ cần mình biết công dụng và hư nó se đẫn đến bệnh gì thì bạn mới nhớ và biết được
chúc bạn thành công

amuraiboy

Tài xế O-H
Hỏi khó thật đấy bác vì trên xe có rất nhiều cảm biến, tùy vào vị trí và chức năng. Chue yếu là kinh nghiệm thôi bác.. Em mới vào nghề nên biết có mấy cái thôi..:'(

sunt808

Tài xế O-H
Trước tiên, bác phải hiểu đơn giản thế này: cảm biến = cảm + biến = cảm nhận + biến đổi
Cảm: cảm nhận. Có nghĩa là nó phải bằng cách nào đó tiếp nhận được sự thay đổi về mặt giá trị của 1 đại lượng nào đó: cảm nhận được điện áp (cao hay thấp), cảm nhận được chiều dài (dài hay ngắn)hay áp suất (thấp hay cao)..
Biến: biến đổi. biến đổi từ đại lượng này sang đại lượng khác. Thông thường ta hay gặp sự biến đổi của hầu hết các đại lượng khác thành các đại lượng điện, nên bị đồng hóa rằng cảm biến phải có dây điện
đúng là trước giờ cháu cứ nghỉ cảm biến phải có dây điện thật. Như ht phun xăng điện tử cháu lại nghĩ là ecu cấp một nguồn 5v cho cảm biến chẳn hạn ,và nó đưa ngược về ecu 4v,3v,2v ,và ecu dựa theo điện áp đó để phun xăng,thật là cháu non quá.cảm ơn chú nhiêu.

duythanhskv

Tài xế O-H
cảm biến oxy cảm biến luuw lượng khí nạp cảm biến trục cam cảm biến trục khuỷu cảm biên vị trí bướn ga cảm biến áp suất lốp cảm biến khí thải cảm biến lùi cảm biến điện áp,cảm biến nhiệt độ nước làm mát.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cảm biến oxy cảm biến luuw lượng khí nạp cảm biến trục cam cảm biến trục khuỷu cảm biên vị trí bướn ga cảm biến áp suất lốp cảm biến khí thải cảm biến lùi cảm biến điện áp,cảm biến nhiệt độ nước làm mát.
Cảm biến tốc độ xe, cảm biến lực đạp phanh..nhiều lắm, nhưng bác nên viết có dấu

ga_auto37

Tài xế O-H
Muốn hiểu trước tiên biết nó nằm chỗ nào?? Khi biết chỗ nào rồi.bác lên google học cách phân loại cảm biến nó thuộc loại gi như nhiệt điện trở.loại điện từ.loại hall.loại áp điện trở..vv.rồi ứng dụng từng loại..sau đó bác học cách phân tích dây.koại 1 dây.2 dây.3 day.4 day.6 day.mỗi loại co chuc nang khac nhau..ví dụ nha.loại 1 dây thì có 1 day tín hieu ra.mát thì bắt truc tiep với vỏ.
Loại 2 dây thì 1 duong.1 âm.
Loai 3 day thì 1 duong.1 âm.1 tin hiệu( trừ c.bien vị trí ga thì 2 tin hiệu.1 mat)
Loại 4 dây thì 1 duong.1 âm.2 tin hieu
Loai 6 dây thì 2 duong.2 am.2 t.hieu
Đây là kinh nghiệm cày bừa trên mạng em..có gì e giup

ga_auto37

Tài xế O-H
Cảm biến này nếu có cách học mẹo thì rất nhanh..và k cần nhớ ký hiệu gì phiền phức như trong tài liệu hết..điều quan trong em vẫn chưa tìm dk vẫn là thông số chuẩn từng thời điểm làm việc

anhmtk

Tài xế O-H
Muốn hiểu trước tiên biết nó nằm chỗ nào?? Khi biết chỗ nào rồi.bác lên google học cách phân loại cảm biến nó thuộc loại gi như nhiệt điện trở.loại điện từ.loại hall.loại áp điện trở..vv.rồi ứng dụng từng loại..sau đó bác học cách phân tích dây.koại 1 dây.2 dây.3 day.4 day.6 day.mỗi loại co chuc nang khac nhau..ví dụ nha.loại 1 dây thì có 1 day tín hieu ra.mát thì bắt truc tiep với vỏ.
Loại 2 dây thì 1 duong.1 âm.
Loai 3 day thì 1 duong.1 âm.1 tin hiệu( trừ c.bien vị trí ga thì 2 tin hiệu.1 mat)
Loại 4 dây thì 1 duong.1 âm.2 tin hieu
Loai 6 dây thì 2 duong.2 am.2 t.hieu
Đây là kinh nghiệm cày bừa trên mạng em..có gì e giup
Bác giải thích cho em rõ sao cảm biến bướm ga lại cí 2 dây tín hiệu về được không ạ?

KickPro

Tài xế O-H
Nhiều commen hay quá. Nhưng nếu cụ chủ thớt muốn học thực sự, có thể đăng ký 1 khóa 3 tháng là hiểu cơ bản về các cảm biến. Trường cao đẳng nghề cơ điện Hà nội là một địa chỉ có thể tham khảo

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên