Cơ hội việc làm của nghề sơn ô tô là rất cao

G
Bình luận: 44Lượt xem: 21,781

ghostcar

Tài xế O-H
Tôi được biết thì nghề sơn oto rất dễ học, không cần trình độ nhiều và là một nghề rất dễ "hái" ra tiền.

Xu hướng tương lai của ngành sơn oto:
Có rất nhiều thuận lợi: Nếu ta so sánh, việc sửa chữa động cơ và việc sơn xe thì các động cơ ngày nay hầu như được điều khiển bằng điện tử. Mỗi năm công nghệ của động cơ lại thay đổi. Chính vì thế người thợ máy phải luôn cập nhật thông tin về công nghệ mới này. Gây rất nhiều khó khăn vất vả...
Ngược lại, công nghệ sơn oto hầu như không thay đổi qua nhiều năm. Và hư hỏng về sơn oto chiếm khoảng 60% hư hỏng của xe.
Chính vì vậy nghề sơn oto cơ hội việc làm là rất cao.

Ông Nguyễn Công Thạnh (chủ nhiệm ngành sửa chữa ôtô, phó giám đốc Trung tâm Đào tạo và phát triển công nghệ Trường CĐ Kinh tế kỹ thuật Phú Lâm, Q.6, TP.HCM) cho biết: “Số lượng ôtô trong nước tăng nhanh khiến ngành này rất “khát” nhân lực, nhất là những kỹ thuật viên lành nghề. Trong đó nhu cầu tuyển dụng thợ sửa chữa thân và sơn xe (còn gọi là sửa chữa đồng sơn) của doanh nghiệp luôn thiếu. 100% học viên theo học ngành này đều có việc làm”.

Bên cạnh cơ hội việc làm luôn được đảm bảo, thì mức lương của một thợ sơn lành nghề là khá cao (trung bình khoảng 6-7 triệu/tháng).

Tuy nhiên, nhiều bạn lại quay mặt với nghề này vì nghề sơn độc hại...
- Thưa các bạn nghề có độc hại hay không là do mình quyết định, nếu bạn thực hiện đúng quy trình kỹ thuật và tuân thủ an toàn lao động thì không vấn đề gì bạn phải lo ngại.
- Trong thời buổi kinh tế khó khăn, thất nghiệp nhiều như hiện nay thì việc chọn ngành nghề là rất quan trọng. Học một nghề rất tốn kém và mất nhiều thời gian, nhưng khi xin việc lại khó khăn, có khi thất nghiệp...thì đó mới là nghề "độc hại".

Vài điều chia sẽ với các bạn đang có ý định chọn cho mình một hướng đi trong lĩnh vực oto.
Mong các bạn chia sẽ thêm thông tin về ngành này.
Chúc các bạn thành công!

mran1706

Tài xế O-H
Ðề: Cơ hội việc làm của nghề sơn oto là rất cao

Thanks bác. E tốt nghiệp cd rồi mà đàg thât nghiệp đag mom men đi học đồng sơn đây. :)

TUBUI

Tài xế O-H
Ðề: Cơ hội việc làm của nghề sơn oto là rất cao

em làm thợ máy đã gần 5 năm rồi đang chán đây!!!!!em đang tính chuyển qua nghề phun xăm thẫm mỹ cho cabin xe đây không biết các bác có ai biết nghề này không nhỉ

dongsonoto

Tài xế O-H
hiện nay có nhiều trường ở tphcm đào tạo đồng sơn(đại học sư phạm kỹ thuật chẳng hạn), khóa ngắn hạng 6 tháng.nếu học xong các cụ có thể biết sơ về nghề sơn.còn nếu muốn *làm được*thì các cụ phải qua thực tế ngoài gara ,xưởng đồng sơn.

dongsonoto

Tài xế O-H
học nghề sơn không khó ,nếu cụ nào yêu nghề mà tìm tòi học hỏi thì cũng nhanh giỏi thôi.nhưng phải làm thực tế trên xe thì mới mau giỏi được, chứ lý thuyết thì khó mà làm được.

nhimxtone

Tài xế O-H
Tôi được biết thì nghề sơn oto rất dễ học, không cần trình độ nhiều và là một nghề rất dễ "hái" ra tiền.
nghề sơn này là làm ở gara hay là ở công ty vậy các bác?

Xu hướng tương lai của ngành sơn oto:
Có rất nhiều thuận lợi: Nếu ta so sánh, việc sửa chữa động cơ và việc sơn xe thì các động cơ ngày nay hầu như được điều khiển bằng điện tử. Mỗi năm công nghệ của động cơ lại thay đổi. Chính vì thế người thợ máy phải luôn cập nhật thông tin về công nghệ mới này. Gây rất nhiều khó khăn vất vả...
Ngược lại, công nghệ sơn oto hầu như không thay đổi qua nhiều năm. Và hư hỏng về sơn oto chiếm khoảng 60% hư hỏng của xe.
Chính vì vậy nghề sơn oto cơ hội việc làm là rất cao.

Ông Nguyễn Công Thạnh (chủ nhiệm ngành sửa chữa ôtô, phó giám đốc Trung tâm Đào tạo và phát triển công nghệ Trường CĐ Kinh tế kỹ thuật Phú Lâm, Q.6, TP.HCM) cho biết: “Số lượng ôtô trong nước tăng nhanh khiến ngành này rất “khát” nhân lực, nhất là những kỹ thuật viên lành nghề. Trong đó nhu cầu tuyển dụng thợ sửa chữa thân và sơn xe (còn gọi là sửa chữa đồng sơn) của doanh nghiệp luôn thiếu. 100% học viên theo học ngành này đều có việc làm”.

Bên cạnh cơ hội việc làm luôn được đảm bảo, thì mức lương của một thợ sơn lành nghề là khá cao (trung bình khoảng 6-7 triệu/tháng).

Tuy nhiên, nhiều bạn lại quay mặt với nghề này vì nghề sơn độc hại...
- Thưa các bạn nghề có độc hại hay không là do mình quyết định, nếu bạn thực hiện đúng quy trình kỹ thuật và tuân thủ an toàn lao động thì không vấn đề gì bạn phải lo ngại.
- Trong thời buổi kinh tế khó khăn, thất nghiệp nhiều như hiện nay thì việc chọn ngành nghề là rất quan trọng. Học một nghề rất tốn kém và mất nhiều thời gian, nhưng khi xin việc lại khó khăn, có khi thất nghiệp...thì đó mới là nghề "độc hại".

Vài điều chia sẽ với các bạn đang có ý định chọn cho mình một hướng đi trong lĩnh vực oto.
Mong các bạn chia sẽ thêm thông tin về ngành này.
Chúc các bạn thành công!

Y

yokeminh11

Khách
e moi tham gia nen chua biet nhieu...e
la sv sap ra truong e can tai lieu ve
Dong Son lam..e dinh di ben dong son
cac chu tai ve dc cho e voi......dia chi
e la yokeminh11@gmail.com cam on
cac chu nhieu
lam

toyotabacninh.vn

Tài xế O-H
đến 2015 r nghề vẫn đang rất khát nhân lực! các bạn nào muồn theo nghề thì đừng đắn đo suy nghĩ rì nhé ! mới đầu hơi khổ sau quen dần lại thấy càng làm càng hay!accidentvoiturechúc các bạn thành công!

huuphuocnb

Tài xế O-H
Chào các bác e mới theo nghề sơn đc thời gian ngắn ở Ninh Bình ạk Bác nào có kinh nghiệm tự pha màu hoặc bảng mã cũng đc chia sẽ cho e chút kinh nghiệm đc k ạk . thank các bác trước

Anhkhoai

Tài xế O-H
nhu cầu cao nhưng ít ai chọn
Độc hại, thực hiện đúng quy trinh thì không độc nhưng để thực hiện được đúng quy trình thì bao nhiêu chỗ làm được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên