Đi học sửa chữa ôtô ... nên vào đại học, cao đẳng hay học nghề

N
Bình luận: 80Lượt xem: 26,596
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

levanquoc

Tài xế O-H
nói thế thôi chứ học đại học nếu học đoàng hoàng thì kiến thức cũng nhiều, nhưng khi đi làm thì ban đầu mình có thể thua thợ nhưng khi qua một thời gian thì mình nghĩ sẽ hơn thợ. Hơn nữa học đại học bạn có thể tìm nhiều việc làm, tuy khó xin nhưng nhiều phương án để chọn hơn là học thợ.
Học đại học giúp bạn tư duy khi đánh giá một vấn đề nào đó, bên cạnh đó còn bổ sung kiến thức về các phần mềm, cũng như tiếng anh . Nếu bạn học đại học khi rãnh rỗi hay hè bạn có thể xin phụ ở các gara,,,Học gì rồi cũng để kiếm tiền theo mình thì học nghề hay đại học lương cũng ngang nhau cả thôi.

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Đi học trường lớp có khó khăn bước đầu đùng vì thế mà nản, qua các kì kiểm tra là 1 thử thách để vượt qua. Học bên ngoài thì không có được cái này. Tài liệu xe máy toàn tiếng anh nên học ga ra chỉ có ú ớ. Giỏi hay dở là do tư duy cộng với sự nổ lực trong học tập của mỗi người. Lương bổng giờ người ta củng trả theo năng lực, bằng cấp + hiệu quả công việc. xe cộ giờ ứng dụng nhiều công nghệ mới trên đó không học thì khó có khả năng mà nắm bắt được.

trungshady

Tài xế O-H
Thế lương bạn giờ được 15T chưa ?
Nói thật với cụ và anh em. Em do 1 số lý do chủ quan và cả khách quan nên bây h vẫn là 1 thằng cu li. Nhưng nếu cho chọn lại con đường thì em vẫn chọn là học trung cấp nghề chứ ko phải cao đẳng nghề. Như 1 số bác có nói là do bản thân mình thôi. Đừng ăn chơi đua đòi. Cứ tập trung vào nghề nghiệp. LƯƠNG THÁNG 15 CỦ ??? Đây cũngn là câu hỏi em tự đặt cho bản thân bấy lâu bác ạ. Em vừa qua có đi phụ bên hà tĩnh cho ông anh, ông anh giỏi thật. Làm không hết việc mà tháng thu về cũng chỉ vài chục củ. Mà ông anh làm điện, điều hoà dc gần 20 năm rồi bác ạ. Em thì còn đang tập tành

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Học Trung cấp hay cao đẳng không quan trọng miễn là có đủ kiến thức để làm việc. Công ty tuyển dụng vào làm chứ không phải vào để học việc. Sau 2 tháng được training làm quen với công việc mà không đạt thì nhấn nút biến. Học càng cao thì kiến thức càng rộng sợ không có sức để học thôi.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo quan điểm mình thì bạn nên xác định mục đích học của bạn. Làm phải có mục đích trước tiên, môi trường đại học, cao đẳng, trường nghề thì bạn k xác định phương hướng thì bạn sẽ dễ lạc lối thôi. Mình nghĩ bạn nên học " đại học " đi. Môi trường đại học tuyệt vời lắm, áp lực rất nhiều nhưng nếu bạn lên một kế hoạch chu đáo, có 1 người anh( bạn)đi trước hướng dẩn bạn cách học thì mình nghĩ bạn sẽ dễ vượt qua thôi, ra trường có cơ hội làm việc thôi. Những bạn thất nghiệp thì nên đặt câu hỏi cho mình trước đã trước khi than vãn. Việc ở xã hội đầy đó. Việc nào chẳng được. Nói tóm lại thì mình mong bạn học đại học sẽ tốt hơn.
Nếu được như vậy thì ổn quá rồi. Nhưng: thi đại học không dễ, theo học đủ cũng không dễ, thu nhận kiến thức trong trường không dễ, và tìm được ông anh kia còn khó hơn
Bấy nhiêu những việc không dễ!
Không dễ nhưng vẫn phải làm
Không dễ nhưng vẫn có thể làm được

bngoctuan11

Tài xế O-H
Nếu được như vậy thì ổn quá rồi. Nhưng: thi đại học không dễ, theo học đủ cũng không dễ, thu nhận kiến thức trong trường không dễ, và tìm được ông anh kia còn khó hơn
Bấy nhiêu những việc không dễ!
Không dễ nhưng vẫn phải làm
Không dễ nhưng vẫn có thể làm được
Em chỉ khuyên em nó vậy thôi. Còn quan điểm của mỗi người khác nhau tùy vào môi trường học tập, môi trường sống sẽ có các lời khuyên khác nhau. Hi vọng em nó sẽ chọn 1 hướng đi đúng cho mình.

Cai banh xe

học đại học là học cách giả quyết vấn đề tư duy thôi, chứ học cái gì mà sau này ko áp dụng thì đếu về mo tất nhưng còn đọng lại là lối tư duy
Tư duy cái gì, nghe cho sang chảnh thôi bác. Gọi là học đại học thì dân trí cao hơn 1 tý ( về nguyên tắc ), chứ còn tư duy thì chưa chắc. Tôi đảm bảo với các bác, có 100 ông, thì đến 95 ông bị chủ nghĩa kinh nghiệm ri set về mo hết cái tư duy ngay từ khi thực tập tại xưởng. Còn môn triết, môn logic, sác xuất thì bị xếp là môn phụ, là thừa nên học đâu mà ứng dụng. Thế nhưng những môn này lại cực tốt cho việc "bắt bệnh" ( công việc mà ông nào làm thợ cũng hướng tới )

nguyenhainam89

Tài xế O-H
Em là học sinh sắp tốt nghiệp c3 , trước đây định hướng nghề nghiệp của em rất mơ hồ, cứ nghĩ phải vào học đại học nọ đại học kia nhưng lại không biết ra trường mình sẽ làm cái gì. Nhưng vừa rồi được ông anh tư vấn ngành nghề và tương lai thì em thấy có thể đặt niềm đam mê của mình vào nghề sửa chữa ôtô.
sau khi lên mạng, qua các diễn đàn tham khảo thấy sinh viên học kĩ thuật ôtô ra trường đi tìm việc rất khó vì chỉ được học lí thuyết là chủ yếu, ít có kinh nghiệm thực tiễn. Dường như các trường đại học và cao đẳng đều đào tạo kĩ sư chứ ko đào tạo thợ. Đa phần mọi người đều khuyên nên học nghề.
Em là người có sức khỏe, chịu được vất vả , liệu học ko học đại học cao đẳng mà học nghề sửa chữa ôtô thì có cơ hội việc làm và khả năng lập nghiệp ko . Xin các bác tư vấn giúp :) em cảm ơn nhiều ạ!!!
Từ bỏ trước đi em...nếu vì đam mê thì theo học ok,còn về kinh tế thì tìm việc khác.

bualiem

Tài xế O-H
Tư duy cái gì, nghe cho sang chảnh thôi bác. Gọi là học đại học thì dân trí cao hơn 1 tý ( về nguyên tắc ), chứ còn tư duy thì chưa chắc. Tôi đảm bảo với các bác, có 100 ông, thì đến 95 ông bị chủ nghĩa kinh nghiệm ri set về mo hết cái tư duy ngay từ khi thực tập tại xưởng. Còn môn triết, môn logic, sác xuất thì bị xếp là môn phụ, là thừa nên học đâu mà ứng dụng. Thế nhưng những môn này lại cực tốt cho việc "bắt bệnh" ( công việc mà ông nào làm thợ cũng hướng tới )

bác nói chuẩn, vào đại học là 1 chuyện còn học được cái gì là tùy vào mỗi người, phần lớn bây giờ thì đúng như bác nói

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Cứ đại học mà thẳng tiến chỉ sợ học không nổi thôi, học chả bao giờ sợ thừa kiến thức. Mấy trường trung cấp, cao đẳng thì củng mấy chú học đại học quay lại dạy ấy thôi. Cứ so đo theo kiểu con gà quả trứng là không xong. Lý thuyết được xây dụng từ thực nghiệm mà ra nên nó là cái cơ bản nhất, tuy nhiên tài liệu thường hay bị lạc hậu sớm do không cập nhật kịp so với sự phát triển của khoa học kĩ thuật ngày nay. Học hành thì mỗi trường đều có Level cho từng đối tượng rồi còn gì phải bàn. Trong 1 lớp học đã có thằng giỏi dở rồi nó chi xa vời. Cày ruộng củng cần phải học đấy không phải dể đâu. Giờ ngoài học cơ khí ô tô thì cần học thêm tiếng anh, máy tính, điện-điện tử, vì ô tô giờ tích hợp đủ cả. Nếu không học sẽ bị tụt hậu dài dài.

galaxys109

Tài xế O-H
mình đang học nghành ô tô của 1 trường đại học ở HN, 1 tuần nữa ra trường rồi, nhưng mà kiến thức tiếp thu được để đi làm thì ít lắm, muốn trở thành thợ bậc cao thì phải ra đi làm lấy kinh nghiệm.

sakaitus

Tài xế O-H
Tôi là một kỹ sư cơ khí, tôi đi làm thợ và tôi có một lời khuyên nho nhỏ giành cho bạn ntn:
Hãy thi theo năng lực thực sự của mình vào một trường theo chuyên ngành mà bạn ham thích.
Hãy đặt mục tiêu cho chính mình là sẽ trở thành 1 người thợ giỏi, đọc thật nhiều nghiên cứu thật kỹ mọi thứ bạn có thể tìm kiếm,Nếu bạn không được đào tạo lý thuyết và nắm lý thuyết một cách bài bản, bạn sẽ chẳng làm được gì và chẳng hiểu mình đang thao tác sửa chữa như vậy để làm gì, mặc dù bạn vẫn sửa được oto.
Vẫn biết việc đào tạo ở việt nam còn kém cỏi, nhưng chẳng phải tự nhiên mà người ta mở ra các trường học.

autohd

Tài xế O-H
Có rất nhiều con đường để đi đến một cái đích em ah. Và để đi tới cái đích ấy bằng phương tiện gì nó phụ thuộc vào cái đích em hướng đến trước tiên đã. Sau đó em mới nghĩ tới mình lên sử dụng xe đạp, xe máy, ô tô, máy bay... hay thậm chí đi bộ để đi. E có thể đi đường thẳng, đường vòng, đường tắt hay đường gấp khúc... tùy em để đi tới cái đích mình đã chọn. Tất nhiên với mỗi phương án em chọn để đi tới cái đích ấy thời gian sẽ là khác nhau. Và chỉ có duy nhất mình em là em biết lên dùng phương tiện gì, đi trong bao lâu để đến được cái đích mình đã chọn cho phù hợp.
Quay trở lại vấn đề để đến với nghề " Sửa chữa ô tô " như em nói thì anh nghĩ em ko cần đến học đại học, hay cao đẳng làm gì sẽ rất tốn thời gian và công sức. Vì ở đó họ không dạy em làm một người thợ. Họ chỉ dạy em những kỹ năng cần thiết, nhứng kiến thức nền cơ bản để em có thể tự trau rồi và tiếp thu những kiến thức mới khi em ra trường. Do đó học ở đó là tốn thời gian, công sức, tiền bạc mà em ra trường vẫn phải tự mày mò học thêm rất nhiều thời gian nữa thì mới trở thành được một ''người thợ sửa chữa ô tô'' như em mong muốn. Tuy nhiên cái lợi khi học tại mội trường tốt, bài bản với thời gian dài và nhứng kiến thức tưởng chừng như vô bổ không ăn nhập gì ấy nó lại như chắp cho em đôi cánh để em có thể tiến xa hơn trong nghề ô tô ( đại để nó sẽ có ích khi em làm cố vấn dịch vụ, quản đốc, ông chủ, lập một doanh nghiệp sửa chữa hay sản xuất ô tô... chứ nó không mấy hứu dụng khi em chỉ thích chui gầm ô tô).
Còn nếu cái đích mà em thực sự muốn hướng đến chỉ là một người sửa chữa ô tô đơn thuần thì em có rất nhiều con đường tắt để đi( tạm gọi là đi tắt đón đầu) như học ở các trường dạy nghề, trung tâm sửa chữa với khóa học ngắn ngày tập trung vào chuyên môn để ăn ngay. Hoặc kiếm một gara đông khách, có thợ giỏi nào đó mà vào xin phụ việc. Bước đầu là quét dọn, rửa xe, nấu cơm... rồi dần dần cầm cale, mỏ lết phụ việc và làm theo kinh nghiệm của các ông thợ lâu năm.
Dù đi theo con đường nào thì em vẫn phải tự học, tự hiểu nguyên lý hoạt động thật rõ ràng của các bộ phận trên xe thì em mới có thể làm một người thợ giỏi và bắt bệnh tốt được. Và quá trình tự học ấy là không ngừng. Chứ đừng trông chờ vào những kinh nghiệm sẵn có, tư duy lối mòn của nhứng người đi trước vì hiện nay công nghệ thay đổi rất nhanh.
Và cũng còn tùy thuộc em định chuyên sâu vào mảng nào trong sửa chữa ô tô: ví dụ như làm thợ sơn, thợ đồng thì chẳng cần gì phải qua trường lớp. Còn muốn đi sâu và máy- điện-gầm thì phải tự học bằng mọi cách( có thể qua trường lớp hoặc không)
Hiện nay phần điện ô tô xe đời cao khá phức tạp, nếu có kiến thức nền tốt như tiếng anh, khả năng sử dụng phần mềm chuẩn đoán, tìm kiếm... sẽ giúp em tiến xa hơn trong nghề. Còn nếu học theo kinh nghiệm thì em sẽ bị hạn chế ở một giới hạn nào đó nhất định ( Ví dụ sau này em muốn đục đẽo hộp đen cũng cần kiến thức về điện tử chứ đâu phải giơ cái búa làm theo kinh nghiệm mà được...?)
Nói về việc lên học thế nào, ở đâu nó rất mông lung và khó có hồi kết. Tùy theo điều kiện kinh tế, khả năng tiếp thu học tập của em, quãng thời gian em chấp nhận để ra nghề thành một người thợ sửa chữa ô tô. ( Thông thường học đại học lấy bằng kỹ sư mất 5 năm ra + 2 năm chui gầm ô tô nữa em mới đủ lương ăn ở thuê trọ và ít tiền đi chơi bạn gái được. Còn học theo các ông thợ thì tầm 2-4 năm em mới ra được nghề và nhận mức lương ấy được).

bungati2012

Tài xế O-H
Bác muốn làm công nhân quèn nhiều kinh nghiệm thi đi tìm thầy học thục hành luôn rùi vừa làm vừa học lí thuyets bằng tài liệu tren oto hui này.
Còn muons tương lai có thể làm tiến sĩ hay giáo sư thì zô trường học cằng cao càng tốt.ko làm được thì xuống làm dân den vẫn chưa muộn

conga349

Tài xế O-H
ùi zời kiếm cái j mà học đâm đầu vào ô tô làm cái j,ra đi làm thì làm k lương rồi lại cả vất vả dầu mỡ,khắp người lúc nào cũng hôi hám lem nhem :3

Cai banh xe

Cứ đại học mà thẳng tiến chỉ sợ học không nổi thôi, học chả bao giờ sợ thừa kiến thức. Mấy trường trung cấp, cao đẳng thì củng mấy chú học đại học quay lại dạy ấy thôi. Cứ so đo theo kiểu con gà quả trứng là không xong. Lý thuyết được xây dụng từ thực nghiệm mà ra nên nó là cái cơ bản nhất, tuy nhiên tài liệu thường hay bị lạc hậu sớm do không cập nhật kịp so với sự phát triển của khoa học kĩ thuật ngày nay. Học hành thì mỗi trường đều có Level cho từng đối tượng rồi còn gì phải bàn. Trong 1 lớp học đã có thằng giỏi dở rồi nó chi xa vời. Cày ruộng củng cần phải học đấy không phải dể đâu. Giờ ngoài học cơ khí ô tô thì cần học thêm tiếng anh, máy tính, điện-điện tử, vì ô tô giờ tích hợp đủ cả. Nếu không học sẽ bị tụt hậu dài dài.
Nếu học đại học 1 cách thực sự được thì ổn, nhưng e rằng quá khó. Bao giờ phải xác định học để làm nghề thì mới khá, chứ học để thi qua môn, để có bằng thì vứt. (vứt nhiều phết)

nguyenhuy77098

Tài xế O-H
chân thành là e đang học cao đẳng nghề tại trưởng DH Công Nghiệp TP.HCM và được thực hành rất nhìu và các thầy dạy nghề đều có tinh hoa chiến đấu tại nhìu hảng trên đai bàn thành phố

tanphat9393

Tài xế O-H
mình nghĩ học sửa ô tô không cần học đâu chỉ cần mình xin vào một garage sửa ô tô học việc thôi, như vậy thực tế hơn nhiều

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên