Điều hoà Yaris mất hộp điều khiển???

T
Bình luận: 15Lượt xem: 2,591

tien.o5k3.haui

Tài xế O-H
chào các bác!
hiện tại xưởng em có con Yaris vào làm điều hoà và đã làm xong, lạnh buốt nhưng em này bị mất hộp điều khiển do tai nạn tương đối nặng, vì thế khi mà khi xe chạy với tốc độ không tại và dựng tại đèn đỏ khoảng > 30s thì có hiện tượng rung và chết máy, ngoài ra khi lốc ngắt rùi đóng cũng xảy ra hiện tượng trên do mất hộp điều khiển nên không gửi tín hiệu về ECU để nâng tốc độ không tải lên nên bị như vậy!
Bác nào biết cách không dùng hộp điều khiển điều hoà ma xe vẫn chạy ngon khi bật điều hoà thì chỉ giúp em với ạ!
Em xin cảm ơn mọi đóng góp của các bác!

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Cái này có lẽ em chuyển bài của cụ sang bên ĐIện - Điện tử Ô tô nhé! Để có được nhiều ý kiến tư vấn hơn,.
Còn vấn đề bác nói về van không tải. Theo ngu ý của em thì van không tải nó nhận tín hiệu từ rất nhiều bộ phận, cảm biến chứ không chỉ riêng của mỗi điều hòa. Nếu đấu tắt cho nó theo tín hiệu của lốc thì van coi như không còn là nó nữa! Chính vì thế cụ sửa hộp thôi cụ ơi! Xem lại hộp xem mạch có bị sao không, chết tụ hay con trở nào không!

dungbavi

Tài xế O-H
mình chưa xử vụ này bao giờ,nhưng mình nghĩ con này dùng canbus thì hơi khó,bác thử nhìn quanh động cơ xem còn cái gì để lừa hộp không,như ở bơm trợ lực,máy phát chẳng hạn.

tien.o5k3.haui

Tài xế O-H
bọn em đã thử lắp thêm 1 van không tải nữa vào đường hơi xăng thừa rùi lấy tín hiệu từ lốc để đóng ngắt van nhưng ma do có độ trễ nên xe vẫn bị chết máy, chỉ êm hơn 1 ít thui, các bác xem dùng cách lắp thêm như vậy có khả quan ko?

dungbavi

Tài xế O-H
bọn em đã thử lắp thêm 1 van không tải nữa vào đường hơi xăng thừa rùi lấy tín hiệu từ lốc để đóng ngắt van nhưng ma do có độ trễ nên xe vẫn bị chết máy, chỉ êm hơn 1 ít thui, các bác xem dùng cách lắp thêm như vậy có khả quan ko?
thế thì theo em bác lắp van mở hơi loại hay dùng cho chế hòa khí đó,lắp vào đường hơi xăng rồi lấy tín hiệu từ lốc xem sao.

thanhthe_2015

Nhưng hình như làm thế nó chỉ bù ga cho mỗi điều hòa thôi thì phải! Thế còn nhiều tải khác ngoài điều hòa thì sao ạ?

thanhthe_2015

Thế chế 1 van không tải khác và đấu 1 rơ le cho nó lấy tín hiệu từ lốc thì sao ạ! Đấu như thế thì van này sẽ luôn mở 100% khi lốc hoạt động!
Em không chuyên nhưng cũng chém tí tích lũy! :d

tien.o5k3.haui

Tài xế O-H
Thế chế 1 van không tải khác và đấu 1 rơ le cho nó lấy tín hiệu từ lốc thì sao ạ! Đấu như thế thì van này sẽ luôn mở 100% khi lốc hoạt động!
Em không chuyên nhưng cũng chém tí tích lũy! :d
em thì cũng mới ra trường nên ko bít mấy nhưng em đang nghĩ xe này vẫn bị như vậy do có độ trễ tin hiệu từ lốc gửi về van không tải đó, còn việc đấu thêm role thì em nghĩ là chưa cần thiết lắm

Otothainguyen

Tài xế O-H
Cái vụ này của bác sau giải quyết sao??
E cũng đag gặp con corolla nhập khẩu đời 2007 cũng bị vậy
Ông thợ trước làm đền nên giờ hộp đk điều cũng ngỏm và mạch điện đấu hết ngoài

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên