Dường đèn xe wave ai biết chỉ mình với

R
Bình luận: 8Lượt xem: 3,766

roybean

Tài xế O-H
Em Rảnh hỉ hoáy chút con wave alpha nhưng có chỗ không hiểu lắm .Các bác cho em hỏi với đường đèn xe wave alpha thì từ mâm lửa lên có 2 dây, dây trắng và vàng đi vào cục sạc.
+ Vậy dây vàng đi vào cục sạc sau đó nó ra dây gì để lên công tắc ?

+ hay là chia dây vàng làm 2 dây : 1 dây vào cục sạc , 1 dây lên công tắc đèn .(nếu vậy thì cục sạc hoạt động kiểu gì để ổn định điện áp cho đèn các bác nhỉ )
lúc này nó thành cuộn đèn trong mâm lửa vừa nối tắt với cục sạc vừa nối tắt với công tắc đèn ?

(Em thử làm vậy với dây màu trắng và khi lên ga mạnh ,đèn cháy cái bụp :d ,định làm lại với dây màu vàng nhưng sơ, nên lên đây hỏi các bác cho chắc không lại cháy thêm 2 cái bóng nữa hic )

Các bác cho em hỏi thêm dây từ công tắc đèn chạy sang công tắc pha cốt có màu gì với ? và có mấy dây chạy từ công tắc đèn ra công tắc pha cốt /

Ai biết chỉ jum em với em xin chân thành cảm ơn !

quocviet85dl

Tài xế O-H
Em Rảnh hỉ hoáy chút con wave alpha nhưng có chỗ không hiểu lắm .Các bác cho em hỏi với đường đèn xe wave alpha thì từ mâm lửa lên có 2 dây, dây trắng và vàng đi vào cục sạc.

+ hay là chia dây vàng làm 2 dây : 1 dây vào cục sạc , 1 dây lên công tắc đèn .(nếu vậy thì cục sạc hoạt động kiểu gì để ổn định điện áp cho đèn các bác nhỉ )
lúc này nó thành cuộn đèn trong mâm lửa vừa nối tắt với cục sạc vừa nối tắt với công tắc đèn ?

(Em thử làm vậy với dây màu trắng và khi lên ga mạnh ,đèn cháy cái bụp :d ,định làm lại với dây màu vàng nhưng sơ, nên lên đây hỏi các bác cho chắc không lại cháy thêm 2 cái bóng nữa hic )

Các bác cho em hỏi thêm dây từ công tắc đèn chạy sang công tắc pha cốt có màu gì với ? và có mấy dây chạy từ công tắc đèn ra công tắc pha cốt /

chào bạn
đọc qua bài viết của bạn, M thấy bạn cũng chịu khó nghiên cứu. nhưng bạn cần phải trang bị thêm kiến thức về điện cơ bản nửa mới hiểu được!
bạn có thể tham khảo mạch điện này
http://i1303.photobucket.com/albums/ag143/quocviet85dl/Untitled_zpsrdsl5ldd.png
bạn phải nhớ dây vàng dùng cho đèn đêm nếu không nối sạc thì điện áp phát ra rất cao 60ACV như vậy bóng đèn bạn bị hỏng là do bạn không nối sạc. còn khi nối sạc vào (sạc tốt) thì điện áp phát ra day vàng đầu lên công cắc

http://i1303.photobucket.com/albums/ag143/quocviet85dl/Untitled_zpsrdsl5ldd.png
bạn tham khảo mạch này nhà! ddue mọi thắc mắc của bạn
bạn nhớ giúp mình
khi lên ga thử đèn đêm thì fai gắn sạc vào (sạc còn tốt) đo điện áp đuôi bòng đèn pha cốt điện áp (9v -15v) thì bóng đèn mới không đứt. còn trường hợp không có sạc hoặc sạc hỏng thì điên áp lớn hơn 15 V thì bóng đèn bị đứt. chứ bạn làm tốt

roybean

Tài xế O-H
Em dốt về khoản sơ đồ lắm.Với lại sơ đồ của bác Quocviet quá bé em không thể nhìn nổi. bác nói rõ jum em với , tại vào cục sạc có tổng cộng 4 dây :
Vàng ,trắng ,đỏ ,xanh .Dây xanh là dây mass của hệ thống, dây đỏ là dây của bình .2 dây này thì không thể là dây ra của đèn rồi .

Em cứ thắc mắc từ cuộn đèn dưới mâm lửa có 2 dây vàng và trắng đi vào cục sạc thì nó ra dây nào để lên bóng đèn .Trong khi cục sạc chỉ có 4 dây cả thảy mà 2 dây đỏ và xanh 1 cái là mass hệ thống, 1 cái là bình đi vào ,đều không thể câu lên công tắc đèn được .

Túm lại Em muốn hỏi là 2 dây vàng ,trắng vào cục sạc thì dây từ cục sạc lên công tắc là dây nào ?

Bác nào biết chỉ jum em với .Em xin chân thành cảm ơn :(

cuncontiti

Tài xế O-H

chào bạn! hai dây trắng,vàng vô cục sạc nắn điện 12v ra dây màu đỏ đưa về accquy và ổ khóa.
còn dây đèn chiếu đêm từ cuận điện theo dây vang chia lam2 nhánh 1 là vô sạc để ổn 12v 2 là vô cong tắc đèn bên phải rồi đổi màu dậy nâu sọc trắng chuyển qua công tắc pha cốt .còn dây nâu từ công tắc đèn đi tiếp lên đèn suơng mù và tap lô trên mặt đồng hồ ! hihi nhớ cắm zắc con sạc ko lại cháy đèn nhé !.........

quocviet85dl

Tài xế O-H
Em dốt về khoản sơ đồ lắm.Với lại sơ đồ của bác Quocviet quá bé em không thể nhìn nổi. bác nói rõ jum em với , tại vào cục sạc có tổng cộng 4 dây :
Vàng ,trắng ,đỏ ,xanh .Dây xanh là dây mass của hệ thống, dây đỏ là dây của bình .2 dây này thì không thể là dây ra của đèn rồi .

Em cứ thắc mắc từ cuộn đèn dưới mâm lửa có 2 dây vàng và trắng đi vào cục sạc thì nó ra dây nào để lên bóng đèn .Trong khi cục sạc chỉ có 4 dây cả thảy mà 2 dây đỏ và xanh 1 cái là mass hệ thống, 1 cái là bình đi vào ,đều không thể câu lên công tắc đèn được .

Túm lại Em muốn hỏi là 2 dây vàng ,trắng vào cục sạc thì dây từ cục sạc lên công tắc là dây nào ?

Bác nào biết chỉ jum em với .Em xin chân thành cảm ơn :(
http://i1303.photobucket.com/albums/ag143/quocviet85dl/P_20150324_083915_zps45tjok93.jpg

otomo

Tài xế O-H

Các bác cho em hỏi thêm dây từ công tắc đèn chạy sang công tắc pha cốt có màu gì với ? và có mấy dây chạy từ công tắc đèn ra công tắc pha cốt
dây trắng lên cục sạc để sạc điện cho bình.
dây vàng lên cục sạc + qua công tắc, cục sạc ko chỉ công dụng sạc điện cho bình mà còn ổn áp dòng điện lên đèn, tránh cho dòng quá cao sẽ làm đứt bóng khi vừa lên ga, vì điện áp từ bôbin đèn lên sẽ tăng theo ga (ga càng lớn vôlăng quay càng nhanh). Bác bỏ đi đấu dây trắng vô thì đứt phải rồi :D
từ công tắc đèn qua công tắc pha cốt là dây màu nâu, cơ mà dạo này mấy nhà sx công tắc lô chơi tùm lum màu :D

thieunguyena@90

Tài xế O-H
hinh như là dây vàng đó chia làm hai nhánh đó pạn ơi . môt len cục nạp va môt lên công tắc đèn nhé . minh vân hay thử đây đó .nêu pạn đấu dây vàng lên công tắc ma bóng cháy . thj cục sạc đó thay đi nhé . .

08tranhung

Tài xế O-H
dây vàng từ mâm điện lên một chạy lên ct đến hải chạy vào sạc.sạc điện co nhiem vu lam cho dong dien on dinh len den 13,6v .vong day qan o den chia lam hai ,so vong day nhiu ben trong la len sac vong it la len den, nen ko dc doi vi dien ap o hai khac nhau

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên