Hỏi về các loại hộp số

D
Bình luận: 1Lượt xem: 1,461

danhviet87

Tài xế O-H
Rất là đam mê oto,nhưng thực sự là ngu về động cơ và nhất là hộp số.Em muốn hỏi mấy bác rành là oto có bao nhiêu loại hộp số?
Em đang mơ hồ về cái loại hộp số vô cấp và hộp số ly hợp kép?không biết là nó khác nhau ở chỗ nào
và nữa là:
1: ở xe máy ng ta gọi xe số tự động là xe chỉ có tay ga và phanh.nhưng sao ở oto có chỗ lại nói những xe số sàn lại lại số tự động ( những xe máy dầu số R-N-1-2-3-4-5-6..)
2: hộp số vô cấp có phải là hộp số ko có cấp 1-2-3-4-5 (P-N-R-D) vậy thì phải gọi nó là hộp số tự động chứ?
3: hộp số Ly hợp kép theo em google cũng thấy là cơ cấu sang số tự động nó chỉ khác là thêm số L.vậy sao nó lại gọi là vậy?
....
Đang đêm nghĩ mà chưa hiểu lắm.bác nào thức thì bảo em nhé.đừng bảo em ngu vì em mới tìm hiểu oto.Thank All !!!

bungati2012

Tài xế O-H
em dự ngắn ngọn thế này,tò tài liệu thì cụ tự tìm trên diễn đàn nhé.
hộp số vô cấp,thì tức là nó không có cấp,nguyên lý hoạt động như hộp số trên xe máy (gọi là xe tay ga ấy cụ ạ)có điều nó phức tạp về chi tiết hơn vì nó là ô tô.
hộp số li hợp kép có nghĩa nó kết hợp giữa số tự động và số sàn,hiểu 1 cach đơn giản là nó cũng bộ đồng tốc ,trục trung gian,và mọi thứ của hộp số sàn,nhung khác ở chỗ;
bộ ly hợp ở số sàn(côn)phải dùng chân để đóng mỏ li hợp còn ở hộp số li hợp kép thì việc đóng mở li hợp là do hệ thống thủy lực tự làm cụ cứ kéo cần số tới số nào thì hộp số xẽ chuyển số cho cụ
chứ cụ không phải dùng chân nữa.
còn cụ nghe ai bảo là xe số sàn gọi là số tự động thì cụ cứ dán băng dihns vào miệng nó cho em.
riêng hộp số tự động loại bình thường(hay gọi là AT ấy) nguyên lý như li hợp kép thui có điều cấu tạo của nó thì khác hẳn ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên