Hỏi về kinh nghiệm thay lốp xe

sabaco
Bình luận: 61Lượt xem: 7,114

sabaco

Tài xế O-H
Chào các bác, hiện tại em đang đi Fortuner cũng đã được hai năm, không biết đã đến lúc phải thay lốp chưa? Nếu có thì mình căn cứ vào tình trạng hay dấu hiệu nào để nhận biết vậy các bác? Tiện thể các bác cho em hỏi thăm về các dòng lốp phù hợp với xe mà giá cả và chất lượng tương đối ạ. Xin cám ơn các bác trước.

ledoan

Tài xế O-H
Chào các bác, hiện tại em đang đi Fortuner cũng đã được hai năm, không biết đã đến lúc phải thay lốp chưa? Nếu có thì mình căn cứ vào tình trạng hay dấu hiệu nào để nhận biết vậy các bác? Tiện thể các bác cho em hỏi thăm về các dòng lốp phù hợp với xe mà giá cả và chất lượng tương đối ạ. Xin cám ơn các bác trước.
Bác lái xe được lâu chưa

hoathach

Tài xế O-H
Bác phải cung cấp thông tin về size lốp lên thì mới tư vấn được. Trên thị trường bây giờ thì có nhiều loại lắm, Mit, BS, GY, vv... tùy nhu cầu của bác mà chọn.

Mkitech

Tài xế O-H
Theo em lốp nào cũng ổn. Bác thích loại nào thì xài loại đó đi.Đảm bảo quảng đường chạy tương đương nhau đến khi thay lốp thì thôi. Còn trên đường,nếu gặp đinh tặc,không có lốp nào tốt hơn lốp nào đâu!Mấy loại bác phân vân,loại nào cũng ngon lành hết đó bác.Giá cả thì có đắt có rẻ,do nhiều nguyên nhânnhưng chủ yếu là:Nơi sản xuất(,thuế nhập khẩu khác nhau => giá thành ở VN khác nhau).
Tiêu chuẩn chất lượng khác nhau phụ thuộc vào thị trường mà nhà sản xuất hướng tới cũng làm giá thành khác nhau.Chẳng hạn,sản phảm s/x cho thị trường Mỹ và châu Âu sẽ tốt hơn cho thị trường các nước đang phát triển=> giá thành cũng khác nhau.
Khi mua,bác nên xem nguồn gốc của nó!

Gy_Tam

Tài xế O-H
Bác không rành về lốp thì có thể ghé các cửa hàng chính hãng của các hãng uy tín để được tư vấn thêm chứ hỏi ở đây mỗi người một ý cũng chẳng biết hiện trạng xe bác như thế nào cả. Sẵn bên GY theo em biết đang có chương trình khuyến mãi mua 2 tặng mà GYAC thì làm ăn uy tín nên bác có thể ghé qua thử xem.

ngochai365

Tài xế O-H
Cũng tùy mức độ đi xe của bác, giới hạn độ mòn của lốp xe là 3 milimet. Lốp mới thường là 8-9 Milimet. Không nên chạy xe có lốp mòn dưới 3 milimet vì nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến độ bám đường,và dễ bị nổ lốp nếu chạy tốc độ nhanh,hay chở nặng.Cách đo lốp xe là dùng thước thợ hoặc lấy que đo vào phần rãnh ở giữa lốp phần tiết diện với lòng đường.

billbungbu

Tài xế O-H
Em có xe innova lúc chạy Kumho, xe kinh doanh cũng chả giữ gìn lắm chạy đúng 4,3 năm được 180.000 km thì thay, công nhận hơi liều, sau đó thay lốp GY ATM thì thấy chất lượng có khác (chắc do để ý chăm chút hơn).

hoangdulong

Tài xế O-H
Trên lốp xe có dấu chỉ báo độ mòn đó, cứ nhìn vào đó là biết ngay thôi. Nếu sử dụng lốp quá 6 năm mà chưa tới dấu chỉ báo độ mòn thì cũng nên thay lốp, bởi vì lúc đó cao su bắt đầu lão hóa rồi.

hoanganh2

Tài xế O-H
Không biết các bác dùng lốp gì? em dùng lốp của GY, đến nay cũng gần 10 vạn km, thấy vẫn còn chạy được. Bác nên kiểm tra lốp thường xuyên thì biết lúc nào nên thay thôi

sabaco

Tài xế O-H
Em cám ơn các bác đã tận tình góp ý. Xe em đi cỡ 265/65 R15 không biết đi dòng nào thì phù hợp?
Bác không rành về lốp thì có thể ghé các cửa hàng chính hãng của các hãng uy tín để được tư vấn thêm chứ hỏi ở đây mỗi người một ý cũng chẳng biết hiện trạng xe bác như thế nào cả. Sẵn bên GY theo em biết đang có chương trình khuyến mãi mua 2 tặng mà GYAC thì làm ăn uy tín nên bác có thể ghé qua thử xem.
Mình đã không rành về lốp mà ra cửa hàng lỡ như nó vẽ vời thêm chuyện cho mình thì sao bác?

vinhlong2

Tài xế O-H
Bác lái xe cũng nên quan tâm đến vấn đề áp suất lốp, bơm hơi cho bánh xe tùy theo loại xe khac nhau không phải các xe bơm cùng chung một số liệu đâu,thường đọc trong sách đi theo xe thìcó thể tìm thấy số liệu được dán ở nắp bình xăng hay dán ở phần khung sườn xe của cửa người lái, có thể theo tùy trọng lượng tải trong xe hay chở để tính được Kg bar khi bơm bánh

tiengiangtoiyeu

Tài xế O-H
Sẵn có bác này hỏi, cho em xin ké luôn nhé. 4 quả lốp của xe em đã sử dụng được 4 năm, mỗi năm chạy khoảng 20 000 km, lốp chưa bị mòn nhiều, chưa bị các vết chém nhưng mỗi lốp cũng dính đinh vài lần. Vậy theo các bác thời gian sử dung lốp xe tối đa là bao lâu thì phải thay.

hoathach

Tài xế O-H
Em cám ơn các bác đã tận tình góp ý. Xe em đi cỡ 265/65 R15 không biết đi dòng nào thì phù hợp?
Nếu em đoán không lầm thì Fortuner của bác lốp theo xe là GY Efficient Grip SUV phải không ạ? Bác cảm thấy đi thế nào, tay lái có ổn không, có vấn đề gì không? Nên kiểm tra lại xem lốp có rạn nứt hay bị vết chém hay gì không rồi quyết định. Nếu cảm thấy ổn thì cứ tiếp tục dùng tiếp dòng lốp theo xe, thay hãng khác phải làm quen lại nữa.

Gy_Tam

Tài xế O-H
Quan trọng là bác đi được bao nhiêu km rồi, Theo các nhà sản xuất lốp thì an toàn nhất là phải thay lốp khi đã đi được 4 vạn hoặc 5 năm tùy điều kiện nào đến trước không kể tình trạng của lốp ra sao vì quá thời hạn đó lốp tiềm ẩn nhiều rủi ro. Chú ý khi thay lốp mới cần phải tìm hiểu rõ các thông số về lốp mà mình định thay đặc biệt là thời điểm lốp xuất xưởng.

sheyba

Tài xế O-H

trên vành lốp có các dấu hiệu như 02 hình vòng tròn bên phải hoặc hình tam giác, rà ngang từ chỗ ký hiệu đó lên mặt lốp bác sẽ thấy có một đường gân tương đối cao hơn phần rãnh (ví như hình vòng tròn bên trái). Thông thường khi nào gai lốp mòn ngang bằng phần gân này thì nên thay lốp nhé.

Tuy nhiên ở Viêt Nam vì thời tiết, điều kiện đường sá, điều kiện bãi đậu ( năng rọi chẳng hạn) lốp sẽ nhanh hư hơn. Bác mua xe của Toyota thì nên đem vào xưởng dịch vụ uỷ quyền, họ sẽ tư vấn bác hoán đổi các bánh trước sau với nhau để dùng tiết kiệm hơn. Nên kiểm tra xe thường xuy6en nếu đã xài lâu, vỏ có bị chém không, có bị rạn ko. bác đi cao tốc thì cần kỹ hơn nửa nhé.

Về phần hãng nào ngon thì mình mù tịt, nên nhờ các bác khác bác ạ.

ledoan

Tài xế O-H
Quan trọng là bác đi được bao nhiêu km rồi, Theo các nhà sản xuất lốp thì an toàn nhất là phải thay lốp khi đã đi được 4 vạn hoặc 5 năm tùy điều kiện nào đến trước không kể tình trạng của lốp ra sao vì quá thời hạn đó lốp tiềm ẩn nhiều rủi ro. Chú ý khi thay lốp mới cần phải tìm hiểu rõ các thông số về lốp mà mình định thay đặc biệt là thời điểm lốp xuất xưởng.
6 năm chưa mòn hoặc chưa sử dụng bao giờ thì vẫn phải thay quy định quốc tế rồi bác ak

AutoDalat

Tài xế O-H
Bác có thể mua 1 cái căn để thỉnh thoảng kiểm tra. Còn không bác để ý trên vỏ có cái hình tam giác, khi vỏ mòn tới đó là thay được rồi bác ạ ( Công an toàn xem cái này để đánh giá :D)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên