Hỏi về quạt làm mát Toyota Vios

L
Bình luận: 50Lượt xem: 15,244

linhbn

Tài xế O-H
Các anh cho em hỏi là em đi học việc gặp con xe Toyota Vios đời hình như là 2009 xe số sàn, phun xăng + Đánh lửa điện tử, em nó bị gì mà quạt két nước không chạy, mặt dù và nổ máy đạp ga lâu lắm rồi mà quạt cũng không quay
Em mới học việc nên chỉ kiểm tra được cái rờ le fan và cái cầu chì còn Ok! Mong các anh tư vấn cho em hoặc có sơ đồ mạch điện đưa lên giải thích cơ chế hoạt động giúp em với. Với lại cho em hỏi là cái quạt này bật A/c thì nó có quay không? ( Nếu có thì cho em cái sơ đồ mạch điện đấu nối với công tắc A/c luôn với) Em xin cảm ơn các anh trước.

minhnhat@

Tài xế O-H
Các anh cho em hỏi là em đi học việc gặp con xe Toyota Vios đời hình như là 2009 xe số sàn, phun xăng + Đánh lửa điện tử, em nó bị gì mà quạt két nước không chạy, mặt dù và nổ máy đạp ga lâu lắm rồi mà quạt cũng không quay
Em mới học việc nên chỉ kiểm tra được cái rờ le fan và cái cầu chì còn Ok! Mong các anh tư vấn cho em hoặc có sơ đồ mạch điện đưa lên giải thích cơ chế hoạt động giúp em với. Với lại cho em hỏi là cái quạt này bật A/c thì nó có quay không? ( Nếu có thì cho em cái sơ đồ mạch điện đấu nối với công tắc A/c luôn với) Em xin cảm ơn các anh trước.

Kiểm tra con điện trở nhiệt! khi động cơ hoạt động nhiệt độ cao thì con điện trở này sẽ nối mass làm cho quạt hoạt động! nó nằm trên đường nước nóng ra két làm mát! 1 dây, bác thử lấy dây này nối vô mass nếu quạt chạy thì teo con điện trở nhiệt rồi!

linhbn

Tài xế O-H
Kiểm tra con điện trở nhiệt! khi động cơ hoạt động nhiệt độ cao thì con điện trở này sẽ nối mass làm cho quạt hoạt động! nó nằm trên đường nước nóng ra két làm mát! 1 dây, bác thử lấy dây này nối vô mass nếu quạt chạy thì teo con điện trở nhiệt rồi!
Anh có thể nói rõ hơn không? Em chưa thấy con này ở đâu hết

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Quạt làm mát Vios có 1 cái,quạt có 2 dây chạy được 2 chế độ nhờ 1 con điện trở quạt nằm dưới đèn pha bên lái.2 giơ le tốc độ quạt được khiển bằng ECU.nếu máy vẫn nguội thì bác nổ máy rất lâu quạt mới chạy được,khi đó nhiệt độ nước động cơ cũng xấp xỉ gần 100 độ rồi.có thể thời gian bác đi ga vẫn chưa đủ điều kiện làm cho quạt chạy.
khi bật AC thì cái công tắc AC sẽ gửi tín hiệu về hộp để hộp khiển giơ le lốc và quạt. bác đừng nên nghĩ đấu tắt cái công tắc cho khiển quạt.
cái điện trở nhiệt bị hỏng có thể làm mất tốc độ quạt chậm.cái này có thể kiểm tra bằng cách nối tắt role coolingfan low và high. nếu cả 2 giơ le đóng mà quạt chạy đước 2 tốc độ thì vấn đề sẽ nằm ở dây khiển giơ le từ hộp ra. tài liệu trên diễn đàn rất nhiều.bác chịu khó tìm hiểu sẽ có ích nhiều cho bác đó ah

sks

Tài xế O-H

:)

MyPower

Tài xế O-H
Theo sơ đồ này thì em thấy công tắc A/c nối mass cho rơ le Fan no1, Vậy ECM không điều khiển rơ le này đúng không vậy?

Nói thật bác nhìn hình này, nếu bác không hiểu rõ bản chất thì rất khó hình dung.
Cái công tắc mà bác nói là công tắc áp suất trên đường cao áp.
- Ở hình hiện tại thì bác nhìn vào rơ le 5 chân thấy tiếp điểm chuyển vào dây xanh dương. Lúc này điều hòa chưa làm việc, việc điều khiển do ECU điều khiển theo nhiệt độ nước.
- Khi mà bật điều hòa, công tắc áp suất đóng, khi đó quạt mới chạy mà không cần đến việc điều khiển của ECU. Việc điều khiển của ECU chỉ là gián đoạn tức thời (Khi lốc ngắt và lúc đó nhiệt độ nước cao hơn 96 độ C. Khi nhiệt độ nước xuống dưới 94 độ C ECU điều khiển ngắt quạt)

linhbn

Tài xế O-H
Nói thật bác nhìn hình này, nếu bác không hiểu rõ bản chất thì rất khó hình dung.
Cái công tắc mà bác nói là công tắc áp suất trên đường cao áp.
- Ở hình hiện tại thì bác nhìn vào rơ le 5 chân thấy tiếp điểm chuyển vào dây xanh dương. Lúc này điều hòa chưa làm việc, việc điều khiển do ECU điều khiển theo nhiệt độ nước.
- Khi mà bật điều hòa, công tắc áp suất đóng, khi đó quạt mới chạy mà không cần đến việc điều khiển của ECU. Việc điều khiển của ECU chỉ là gián đoạn tức thời (Khi lốc ngắt và lúc đó nhiệt độ nước cao hơn 96 độ C. Khi nhiệt độ nước xuống dưới 94 độ C ECU điều khiển ngắt quạt)
Mà anh ơi theo sơ đồ em thấy khi A/C không hoạt động thì rờ le No 1 không hoạt động, thì khi nhiệt độ nước làm mát cao lên thì quạt lấy nguồn dương đâu mà chạy hả anh? Với lại anh cho em hỏi luôn nhiệt độ nước làm mát cao lên thì quạt quay ở chế độ thấp tốc, hay cao tốc. Em mới vào nghề nên không biết gì, mong mấy anh giúp đỡ em với! Em xin cảm ơn!

MyPower

Tài xế O-H

Ngay từ đầu em đã nói là bác sẽ khó hình dung rồi.
- Lúc không mở A/C thì hộp khuyếch đại điều hòa vẫn điều khiển nối mass cho FAN No1 được. Để chạy tốc độ thấp.
- Khi bật A/C chắc chắn quạt sẽ chạy tốc đọ cao.
- Khi nhiệt độ nước cao thì ECU cũng điều khiển nối mass cho chân FAN 2 để quạt chạy tốc độ cao.

hocgiuacaicuvamoi

Tài xế O-H
Bác nhìn sơ đồ mạch mà lần. khi bác bật a\c thi mát dc nối từ a1 len công tắc a\c lên giắc nối chung. đến chân 14 giắc ad5 đến De1 chan số 2 về E7 đến dây cam đến giắc de1 chan 16 den ad5 chan 17 den chân số 7 của 1b cấp mát cho roley fan no1 quạt quay. theo e là vậy bác xem có đúng ko

nguyenlongvnd

Tài xế O-H
Dòng vios bac cứ nổ máy,bật máy lạnh là quat quay rồi,nếu ko quay thì thường bị hết than với hư bạc trục dẫn đến cháy mô tơ,kiểm tra xem cầu chì 30A ở trong hộp cầu chì có cháy ko nhé!!

tommy120989

Tài xế O-H
a cho e hỏi tình trạng cái con khiển fan2 của hộp ECU hư gjỜ mình khắc phuc sao a zới lại mình có đồ thay thế khong a hay fai3 thay hộp?

hoapro

Tài xế O-H
Quạt làm mát Vios có 1 cái,quạt có 2 dây chạy được 2 chế độ nhờ 1 con điện trở quạt nằm dưới đèn pha bên lái.2 giơ le tốc độ quạt được khiển bằng ECU.nếu máy vẫn nguội thì bác nổ máy rất lâu quạt mới chạy được,khi đó nhiệt độ nước động cơ cũng xấp xỉ gần 100 độ rồi.có thể thời gian bác đi ga vẫn chưa đủ điều kiện làm cho quạt chạy.
khi bật AC thì cái công tắc AC sẽ gửi tín hiệu về hộp để hộp khiển giơ le lốc và quạt. bác đừng nên nghĩ đấu tắt cái công tắc cho khiển quạt.
cái điện trở nhiệt bị hỏng có thể làm mất tốc độ quạt chậm.cái này có thể kiểm tra bằng cách nối tắt role coolingfan low và high. nếu cả 2 giơ le đóng mà quạt chạy đước 2 tốc độ thì vấn đề sẽ nằm ở dây khiển giơ le từ hộp ra. tài liệu trên diễn đàn rất nhiều.bác chịu khó tìm hiểu sẽ có ích nhiều cho bác đó ah
"nếu cả 2 relay đóng mà quạt chạy được 2 tốc độ" như thế nghĩa là sao hả bác,bác có thể nói rõ hơn tí dc ko ah

nguyen_kia

Tài xế O-H
Đấu trực tiếp vô quạt để xem còn sống hay tèo roài.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên