Hộp số ZF16S151 tại sao lại có 16 số tiến và 2 số lùi ??

leekiller123
Bình luận: 11Lượt xem: 5,228

leekiller123

Tài xế O-H
Dạ thưa các cụ , em xem bản vẽ hộp số ZF 16S151 thấy chỉ có 4 bánh răng số (1,2,3,4) , a cơ , bánh răng lùi tầng trên . Mà hộp số 16S151 lại có lận 16 số tiến và 2 số lùi @@ . Em mới học chưa có khái niệm chuyển tầng nhanh chậm , tỉ số truyền , bla bla ..... xin các cụ giúp đỡ với ạ !!

leekiller123

Tài xế O-H
Đây em kính các cụ, mới cụ phán cho em mấy chữ ạ

giangphambk

Tài xế O-H
Dạ thưa các cụ , em xem bản vẽ hộp số ZF 16S151 thấy chỉ có 4 bánh răng số (1,2,3,4) , a cơ , bánh răng lùi tầng trên . Mà hộp số 16S151 lại có lận 16 số tiến và 2 số lùi @@ . Em mới học chưa có khái niệm chuyển tầng nhanh chậm , tỉ số truyền , bla bla ..... xin các cụ giúp đỡ với ạ !!
để tính số bác nhìn số ống trượt dễ hơn, trên bản vẽ có 4 ống trượt, đây là loại hộp số có chuyển tầng mới học thì bác để ý sẽ có một trục rời phía đằng đuôi hộp số, như vây sẽ có một ống trượt phụ trách chuyển tầng còn lại 3 ống trượt phụ trách chuyển số.

vantrung178

Tài xế O-H
Đây em kính các cụ, mới cụ phán cho em mấy chữ ạ

View attachment 30038
cái này bản vẽ lắp rắp khó hình dung lắm.
cụ hiểu nôm la là nó có thêm 1 tầng bánh răng đầu vào thay đổi tỷ số truyền đầu vào
vd;hộp số có 5 số tiến 1 số lùi khi có thêm 1 tầng bánh răng thay đổi tủy số truyền đầu vào ta se có 10 số tiến và 2 số lùi

giangphambk

Tài xế O-H
cái này bản vẽ lắp rắp khó hình dung lắm.
cụ hiểu nôm la là nó có thêm 1 tầng bánh răng đầu vào thay đổi tỷ số truyền đầu vào
vd;hộp số có 5 số tiến 1 số lùi khi có thêm 1 tầng bánh răng thay đổi tủy số truyền đầu vào ta se có 10 số tiến và 2 số lùi
thông thường cơ cấu hộp số sẽ không cho phép cài số lùi khi vào tầng nhanh để đảm bảo sức kéo. do đó cửa số lùi và cửa LO sẽ chỉ có một số.

giangphambk

Tài xế O-H
ZF16S151 là hộp số 2 tầng 8 số tiến + 1 số lùi,thêm 1 bộ chuyển nhanh chậm hay còn gọi (rùa+thỏ) = 8x2 = 16 tốc độ tiến + 2 tốc độ lùi.Nhưng khi chạy nó thế này:số 1rùa===>>1thỏ=số 1,5 < số 2 hay 2rùa===>>2thỏ=số 2,5 < số 3 ... Khi đị đường dốc nếu đang đi vd: 6thỏ nếu đuối số thì về 6 rùa=5,5 nếu khg đc thì lúc này về 5 rùa thật sự.ZF16S151 rất hay (ZF16S181,ZF16S221,ZF16S220)!
1 thỏ là 5 nhé bác. loại số này sẽ có các cửa LO, lùi, 1-5, 2-6, 3-7, 4-8.

nguyencuongk5

Tài xế O-H
Số ZF này thực chất có 4 số có bộ chuyển tầng nhanh chậm đuôi hộp số là lên 8 số ( 4 số tầng nhanh 4 số tầng chậm) cộng thếm 2 chế độ rùa và thỏ là 16 số tất cả

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên