Kinh nghiệm khắc phục sự cố khó vào số và ăn vỏ của xe khách Hyundai County 29 chỗ

nguyenthienvu
Bình luận: 1Lượt xem: 2,566

nguyenthienvu

Tài xế O-H
Với dòng xe County 29 chỗ với chiều dài 7m và 7.5m mình nhận thấy có 2 bệnh sau rất thường gặp
- Khó vô số 1-2 và số de. Trong trường hợp này số de khi vào sẽ có tiếng kêu lớn rất khó chịu, số 2 vào nặng tay và số 1 rất khó vào được. Đối với trường hợp xe mới xuất hiện sự cố trên, lái xe không nên sửa chữa ngay mà cố gắng sử dụng thêm 1 thời gian ( trong khoảng thời gian này lái xe áng chừng cắt côn khoảng 5...10s trước khi sang số hoặc mồi 3 về 2 là ok. ). nếu bạn xử lý lỗi trên quá sớm, hiện tượng trên có thể tái diễn sau khoảng 30.000 đến 50.000km chạy xe sau đó. Ở trường hợp này đã có một số bác tài thay heo amiza nhưng hiệu quả không triệt để. Để xử lý chính xác , các bác cứ hạ hộp số mang cái đĩa ép vs bánh trớn đi vớt lại là được. Đảm bảo xe vào số êm ái nhẹ nhàng.

- Đối với trường hợp ăn vỏ xe, các bác kiểm tra xem vỏ ăn có đều không và ăn ở cạnh nào của vỏ. Việc ăn vỏ xe có thể xác định bởi 3 nguyên nhân :
+ Độ chụm bánh xe không chuẩn
+ Ắc phi dê dơ lỏng
+ Thanh dí bị cong ( đề nghị các bác đừng ném đá mục này ) : đặc trưng bởi ăn 1 hàng gai của 2 mép cùng phía hoặc 1 hàng gai lốp.

* Đối với trường hợp các bác xác định chắc chắn ăn vỏ là do ắc phi dê lỏng hoặc cong dí thì các bác cứ xử lý em nó. Xử lý xong nhớ thay cặp vỏ sau lên rồi chỉnh lại độ chụm cho xe là ok !

Cái này bác nào thấy có ích thì đổ xăng cho mình nhé :)) !

*** PS : Theo ý kiến của nhiều khách hàng, dòng xe này khá tưng khi chạy. Theo các bác có kinh nghiệm thì ở trường hợp dòng xe County 7m và 7.5m phương án cải tạo HT treo như thế nào là hợp lý nhất ???

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên