Kinh Nghiệm quấn lại Bobin Đèn, tăng sáng đèn pha cho wave alpha sau 6 năm sử dụng

C
Bình luận: 9Lượt xem: 27,409

CSVCOMPUTER

Tài xế O-H
Tình hình là vợ em đi xe wave alpha đời 2004, loại 2 đèn pha, mỗi bóng 35/35W mua 2k/bóng. Tính cải thiện độ sáng bằng cách thay lại bóng zin thì đến 36k/bóng, quá mắc Thấy đèn pha không đủ sáng nên em phải bung ra và quấn lại Bobin Đèn. Vì mua dây đồng rẻ hơn là mua bóng đèn mới, với lại khi Bobin Đèn mạnh thì dùng bóng đèn dỏm cũng đủ sáng, không cần quan tâm đến loại bóng đèn nữa.

Kiểm tra điện áp thực tế trên Bobin đèn xe khi không mở đèn như sau: chạy gra-ran-ti đạt 9V AC. khi lên 40km/h đạt 13V AC. khi đi đến 50km/h thì điện bảo hòa ở mức 15V Ac không tăng nữa.

Thật sự với công xuất phát như vậy nó còn yếu hơn cả điện do bình ắc-qui 5A/h hiệu Globe trên xe phát ra, thậm chí khi đi ở 80km/h. Vì xe vợ em có làm bộ chuyển cho phép đèn pha lấy điện từ Bình ắc-qui hay từ máy bằng công tắc phụ nên rất dễ so sánh. Thêm vào đó, em đã cắt bỏ luôn đèn thắng sau mà vẫn không đủ điện.

Xe wave alpha chạy cuộn Bobin đèn và lửa 6 góc. Trong đó có một cuộn bobin lửa, 5 cuộn đèn & sạc. Theo cách quấn dây thì trong 5 cuộn mắc nối tiếp nhau là Bobin Đèn/Sạc. Đầu dây ra đèn pha sau khi quấn 4 cuộn, đầu dây ra sạc là 5 cuộn. Đường kính dây đồng đo được là 1mm. Mỗi cuộn được quấn 68 vòng dây. sau khi quấn nó được ngâm vào nhựa thông nhằm tăng khả năng cách điện. Trên Bobin có kí hiệu MMVC hay gì đó em quên rồi, nó là của hãng MITSUBA.

Em đã quấn thử bằng 2 loại dây đồng có đường kính 1mm và 1,2mm

_ Phuơng án 1: Chọn dây có đường kính 1mm. Em tính tăng số vòng dây mỗi cuộn cao hơn 68 vòng nhằm tăng U đầu ra. Thực tế là 73 vòng/cuộn. Vì theo hãng honda cứ 18 vòng cho ra 1V ở 1200v/phút.

+ Đo đạt sau khi quấn: ga-ran-ti 11V AC nhưng công suất phản kháng tạo ra lớn nên nặng máy, phải chỉnh xăng cầm pít-tông gas cao chút xúi để không tắt máy. 25km/h là đèn đủ sáng ở 15V AC. đo được 22V AC ở 60km/h, bão hòa áp.

+ Kết quả :Đèn sáng hơn. Nhưng khi đi ban ngày, không mở đèn thì cục Sạc mua 20k nó lại nối mass lượng điện thừa ra ắc-qui. Tại vì sạc có áp tối đa khoảng U=15V DC khi U vào AC 16,7V. Nếu U AC tăng cao hơn thì nó sẽ xuống mass hết. Mình sử dụng loại sạc dỏm, nên phải chịu. Nghe nói Sạc Attila 1 pha chỉnh lưu và điều tiết áp đầu ra bằng SCR nên nó chỉ cần điều tiết góc mở VAN là đạt yêu cầu áp ra. Vấn đề là nó bán mắc quá, 75K lận. Tóm lại cách tăng số vòng dây quấn là có hiệu quả nhưng cần phải chọn loại Sạc tốt.

Phuơng án 2: Chọn dây đồng 1,2mm. Quấn số vòng dây là 65 vòng thôi do dây lớn mà. Nhưng kết quả thật sự có khác biệt. Khi đo áp đầu ra không tăng nhưng đèn vẫn sáng.

+ khi đo U gra-ran-ti là 9V AC, nhưng mở đèn sáng hơn và máy vẫn nặng. Khi đạt 20km/h ở số 4 là xe đủ sáng rồi. 50km/h là bão hòa không hơn được nữa ở mức 18V. Đặt biệt đi ban ngày thấy xe ít nặng máy hơn.

+ Phuơng án này không cần phải thay sạc nhưng vẫn đảm bảo áp ra không tăng quá cao khi đi ga lớn.

Đôi điều muốn chia sẽ cùng các bạn. Mình đã download rất nhiều tài liệu bổ ích từ diễn đàn này.

ot2

Tài xế O-H
cái này bạn cũng mới chỉ tóm lược lại thôi chứ cũng chưa chi tiết lắm để ae tham khảo
bên trên bạn nói mua bóng đèn mới 36k chê mắc, bạn làm cái này công làm chắc hơn cái đó cả chục lần :D

CSVCOMPUTER

Tài xế O-H
Đúng là bỏ nhiều công sức, nhưng kết qủa thật sự làm vợ mình hài lòng, nên mình thấy rất vui. Về chi phí thì tiền dây đồng là mắc nhất, dùng hết 240g loại 1,2mm cho lần thử nghiệm sau cùng mình ưng ý nhất. Nhưng mà dây đồng cũ từ Bobin tháo ra có thể bán lại được.

Đúng là mình viết hơi vội vì muốn nhờ anh em góp ý để mình sửa đổi. Đóng góp dùm cho mình là làm như vậy cò tính kinh tế hay không? Thật sự tổng thời gian: tháo dây cũ, quấn dây mới, hàn dây điện lại, và ráp vào xe mất 2h. Vì dàn mũ bên ngoài wave alpha tuơng đối dễ tháo ráp, không như dàn mũ wave RS, tháo ráp cuộn lửa không thôi là mất 30 phút.

Xin được các bạn đóng góp thêm cho mình! Chân thành cảm ơn

letuankietvn

Tài xế O-H
Mình sưu tầm trên mạng lâu rồi hôm nay mới thấy bài này của Bác cực kỳ hữu ích cho mình đấy
Xe mình cũng alpha tận đời 2002 đấy!
Dàn điện của em nó còn zin, kể cả 2 bóng trước (18w/12v - nhớ không lầm...hic!). Nhưng em nó già rồi nên đèn đóm không sáng choang như xưa nữa. Mình đang nghiên cứu tìm cách cải thiện em nó chút chút đó mà...
Rất đồng tình với Pác về phương án quấn lại Bôbin để tăng công suất cấp cho đèn pha đấy. Mình nghiêng hẳn về thử nghiệm tăng cỡ dây nhằm tăng dòng output, vì theo mình biết thì con alpha này nói riêng và dòng xe số nói chung nó dùng biện pháp ổn áp AC bằng cách xả điện áp dư (khi động cơ ở tốc độ cao) xuống mass (Ngoài ra trên bôbin còn trích 1 điện áp nhỏ hơn - từ số vòng dây quấn ít hơn- để nắn bán kì >>sạc bình accu).Như vậy nếu mình tăng số vòng dây (dây cỡ nhỏ) để tăng áp (thực chất cũng là tăng công suất vì P=U x I x cosφ) thì bộ sạc của xe sẽ bị kích mở zenner và đóng hết áp dư xuống mass -> nóng và nặng máy phải không ạ?
Dài dòng thế chứ thực tế mình chưa hề biết dây đồng 1,2mm Bác mua cở bao nhiêu thì đủ xài, rồi loại 1,2 ,3 gì không ạ; với lại kỹ thuật quấn như thế nào (có tay quay hay thủ công) rồi chiều dây khi từ cuộn 1 sang cuộn 2,3...5 ra sao? Xong xuôi dây đồng nó có to đùng vật vã ra không - sợ không nhét vừa vào mâm nữa thì khổ chứ!!!!?
Mong Pác sẵn lòng giúp đỡ, mình dự định cuối tuần nào đó cũng xẻ thịt em yêu nó ra thử nghiệm đây.
À còn về khoản sạc Atila Pác nói dùng SCR theo góc cắt thì hay quá! Đỡ phải tỏa nhiệt phung phí xuống mass, liệu có độ lại lắp cho em nó không vậy Pác. Mình đã từng post ý tưởng này bên điẹntửviệtnam đấy nhưng cũng chưa tới đâu
(http://www.dientuvietnam.net/forums...n-AC-từ-mobin-xe-máy-xin-các-cao-thủ-giúp-với!!)
Thôi trăm sự nhờ Pác giúp....

THANHNGUYENVIET

Tài xế O-H
cảm ơn Bác nhiều về cách hướng dẫn quấn lại bobin đèn
em cũng đã tháo banh chành xe wave của em ra quấn lại bôbin
sau khi quấn thì nó sáng thật,em quấn loại dây đồng 1.2mm
nhưng lại xuất hiện một vấn đề đó là cầu chi xe em hay bị cháy lắm
cứ chạy xe ở tốc độ cao là bị đứt cầu chì
em thì dùng mâm một cục đèn và một cục lửa không xài mâm 6 cục như bác
em tính thay bộ 6 cuc mà k biết như thế nào nữa
nhưng dùng mâm 6 cục thì phải dùng bánh từ của 6 cục mới sáng phải k BÁc

phamquoc0705

Tài xế O-H
anh ơi, em co chiếc wave 222 dèn trung quốc ma đèn xe yếu xiu ak. anh giúp em cai thiện cho sang hon được không. bobin hình sao anh ak. nhung em không nhớ la may tép nửa, anh co the cho em biết chi tiết từng bộ phạn trong mâm lua đó được không anh

huynhut2709

Tài xế O-H
Tình hình là vợ em đi xe wave alpha đời 2004, loại 2 đèn pha, mỗi bóng 35/35W mua 2k/bóng. Tính cải thiện độ sáng bằng cách thay lại bóng zin thì đến 36k/bóng, quá mắc Thấy đèn pha không đủ sáng nên em phải bung ra và quấn lại Bobin Đèn. Vì mua dây đồng rẻ hơn là mua bóng đèn mới, với lại khi Bobin Đèn mạnh thì dùng bóng đèn dỏm cũng đủ sáng, không cần quan tâm đến loại bóng đèn nữa.

Kiểm tra điện áp thực tế trên Bobin đèn xe khi không mở đèn như sau: chạy gra-ran-ti đạt 9V AC. khi lên 40km/h đạt 13V AC. khi đi đến 50km/h thì điện bảo hòa ở mức 15V Ac không tăng nữa.

Thật sự với công xuất phát như vậy nó còn yếu hơn cả điện do bình ắc-qui 5A/h hiệu Globe trên xe phát ra, thậm chí khi đi ở 80km/h. Vì xe vợ em có làm bộ chuyển cho phép đèn pha lấy điện từ Bình ắc-qui hay từ máy bằng công tắc phụ nên rất dễ so sánh. Thêm vào đó, em đã cắt bỏ luôn đèn thắng sau mà vẫn không đủ điện.

Xe wave alpha chạy cuộn Bobin đèn và lửa 6 góc. Trong đó có một cuộn bobin lửa, 5 cuộn đèn & sạc. Theo cách quấn dây thì trong 5 cuộn mắc nối tiếp nhau là Bobin Đèn/Sạc. Đầu dây ra đèn pha sau khi quấn 4 cuộn, đầu dây ra sạc là 5 cuộn. Đường kính dây đồng đo được là 1mm. Mỗi cuộn được quấn 68 vòng dây. sau khi quấn nó được ngâm vào nhựa thông nhằm tăng khả năng cách điện. Trên Bobin có kí hiệu MMVC hay gì đó em quên rồi, nó là của hãng MITSUBA.

_ Phuơng án 1: Chọn dây có đường kính 1mm. Em tính tăng số vòng dây mỗi cuộn cao hơn 68 vòng nhằm tăng U đầu ra. Thực tế là 73 vòng/cuộn. Vì theo hãng honda cứ 18 vòng cho ra 1V ở 1200v/phút.

+ Đo đạt sau khi quấn: ga-ran-ti 11V AC nhưng công suất phản kháng tạo ra lớn nên nặng máy, phải chỉnh xăng cầm pít-tông gas cao chút xúi để không tắt máy. 25km/h là đèn đủ sáng ở 15V AC. đo được 22V AC ở 60km/h, bão hòa áp.

+ Kết quả :Đèn sáng hơn. Nhưng khi đi ban ngày, không mở đèn thì cục Sạc mua 20k nó lại nối mass lượng điện thừa ra ắc-qui. Tại vì sạc có áp tối đa khoảng U=15V DC khi U vào AC 16,7V. Nếu U AC tăng cao hơn thì nó sẽ xuống mass hết. Mình sử dụng loại sạc dỏm, nên phải chịu. Nghe nói Sạc Attila 1 pha chỉnh lưu và điều tiết áp đầu ra bằng SCR nên nó chỉ cần điều tiết góc mở VAN là đạt yêu cầu áp ra. Vấn đề là nó bán mắc quá, 75K lận. Tóm lại cách tăng số vòng dây quấn là có hiệu quả nhưng cần phải chọn loại Sạc tốt.

Phuơng án 2: Chọn dây đồng 1,2mm. Quấn số vòng dây là 65 vòng thôi do dây lớn mà. Nhưng kết quả thật sự có khác biệt. Khi đo áp đầu ra không tăng nhưng đèn vẫn sáng.

+ khi đo U gra-ran-ti là 9V AC, nhưng mở đèn sáng hơn và máy vẫn nặng. Khi đạt 20km/h ở số 4 là xe đủ sáng rồi. 50km/h là bão hòa không hơn được nữa ở mức 18V. Đặt biệt đi ban ngày thấy xe ít nặng máy hơn.

+ Phuơng án này không cần phải thay sạc nhưng vẫn đảm bảo áp ra không tăng quá cao khi đi ga lớn.

Đôi điều muốn chia sẽ cùng các bạn. Mình đã download rất nhiều tài liệu bổ ích từ diễn đàn này.

Bài viết của chủ thớt rất hay và củng là chủ đề hot của các diễn đàn xe máy .

Chủ thớt đã nói phần ưu điểm , vậy mình xin đưa ra phần khuyết điểm (nếu thiếu sót gì xin các bạn góp ý ,mình xin chân thành cảm ơn và tiếp thu.Thanks )

-1. Bạn đi bóng đèn có công suất lớn hơn zin (35w/1 bóng so với zin 18w/1 bóng) .Sáng hơn thì sẽ nóng hơn => chắc chắn tuổi thọ chóa đèn giảm xuống => vấn đề phát sinh : rạn mặt nhựa trong suốt , chóa bị nám ,chảy chân chóa.

-2. Công tắt headlight & pha cos zin thiết kế để chịu được dòng điện cho bóng đèn 18w . Phát sinh : mặt vít công tắt sớm bị rổ và sinh nhiệt cao gây chảy phần nhựa . (khắc phục là đấu rơ le nhưng tốn kém ).

-3. Cục sạc zin trên wave A là sạc nửa chu kỳ , ổn áp kiểu ngắn mạch . Khi bạn chạy tốc độ cao, U tang cao, I tăng rất cao ( do bạn quấn dây 1,2mm) dòng xả ngắn mạch lớn => sinh nhiệt lớn hơn bình thường => tuổi thọ suy giảm không biết die lúc nào .

-4.Bình acquy muốn bền khi sử dụng là không xả sâu và sạc chậm (sạc 1/10 dung lượng ) Bạn giảm vòng dây cuộn đèn nhưng tăng tiết diện .vậy ga nhỏ thì không đủ áp sạc và ga lớn là dư dòng sạc => phát sinh : bình acquy tuổi thọ không cao ,thiếu sạc khi đi ga nhỏ trong thành phố

-5.Cuộn đèn phải quấn lại => Tính kinh tế . Tăng công suất cuộn đèn => kéo máy năng hơn .

Thật ra mình cũng đi Wave A và cũng bị đèn đuốc tối om như bạn . Nhưng mình lại đi bóng zin và xài điện bình .Suy đi tính kỹ thì mình đang tạm xài phương án này tuy cũng có khuyết điểm . Xe đời mới toàn xài điện bình ắt hẳn phải có lí do .

Còn rất nhiều phương pháp tăng đô sáng bóng đèn nhưng không cách nào hoàn mỹ .

Trên tinh thần học hỏi lẫn nhau chúc bạn thành vui vẻ , thành công .Cảm ơn diễn đàn .

duonganh11101

Tài xế O-H
UI.Phương pháp của bạn không ổn rồi.Bạn nên biết là khi bạn tăng nguồn phát thì tiết chế sẽ phải làm việc nhiều hơn do đó sẽ nhanh nóng và nhanh hỏng.Vấn đề này cũng giống như khi bạn thay bình acquy bằng bình có dung lượng lớn hơn.Khi lắp acquy thì nó cũng chính là một tải.Mình có hai cách để tăng độ sáng :Dùng bóng led loại sáng trắng fa 18w cos 9w rất sáng tuy nhiên sẽ gây chói mắt cho người đi ngược chiều và phải đấu cho đèn fa chạy điện bình.Cái này ngoài chợ giời bán 250k đã chế sẵn quạt tản nhiệt mình xài thấy tương đối được.Cách thứ 2 có thể dùng bóng halozen, cos ban sử dụng điện bình fa bạn sử dụng nguồn.Khi bạn đi xa cần fa sáng thì bạn bật cả fa lẫn cos sẽ rất sáng.Cách này tận dụng được ưu điểm của hai loại đèn pha sử dụng điện bình và nguồn và loại bỏ nhược điểm của chúng.Điện bình khi đi nhanh thi tối còn điện nguồn khi đi chậm thì tối.Tuy nhiên bóng sẽ nóng hơn và ACQUY phải làm việc nhiều hơn và phải chế công tắc fa cos riêng biệt,nếu bạn liên tục đi đêm thì không nên xài cách này.MÌnh xài cách này đấu cho khách mấy năm nay cũng đều ổn cả

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
vứt cái cầu chì đi bác, ko thì kiếm cái cầu chì to hơn hoặc sợi dây điện ráp vào là ok. khi nào lỡ tay kéo max ga thì thay bóng khác

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

- Bác đúng là có tố chất kỹ thuật và thích thực nghiệm, không như mấy ông lý thuyết xuông. Thật là rất hoan nghênh, lại còn có bài viết khá cụ thể và chi tiết
- Tuy nhiên cũng xin có vài góp ý để công trình hoàn thiện hơn:
+ Tất cả các tình huống nặng máy đều là do dòng phát tăng lên, không phải trực tiếp do điện áp tăng.Vì vậy, nếu dùng bộ nạp mà nguyên tắc ổn áp không phải là ngắn mạch (xả áp bằng ngắn mạch nguồn với mát để làm sụt áp) là giải quyết được việc nặng máy. Đến đây thì phương án nào cũng nhẹ máy cả, chỉ khi dùng đèn sẽ nặng máy hơn tắt đèn
+ Cái bộ nạp của xe Atila liệu có chắc là không dùng cách ngắn mạch không, cái này chưa rõ? Nghe nói thì chỉ loại 3 pha mới chơi cách này (nghe nói). Tôi cũng đang tìm câu trả lời từ các diễn đàn khác mà vẫn chưa ai trả lời chính xác
+ Với phương án 2 của bác, đèn có sáng hơn vì thực tế bác đã tăng điện áp thông qua việc tăng số vòng dây lên rồi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên