[Livestream] Sinh viên học ô tô ra trường làm gì? ở đâu? và như thế nào?

Nguyễn Thanh Đàm
Bình luận: 44Lượt xem: 17,451

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Chào các bạn sinh viên,
Như buổi đầu chúng ta đã cùng nhau "Nhận thức về ngành công nghệ ô tô hiện tại và tương lai" thông qua buổi thứ 6 tuần trước chúng ta đã cùng nhau tìm hiểu các nội dung:
  • Sơ lược lịch sử ô tô thế giới, và Việt Nam chúng ta
  • Sự phát triển của công nghệ ô tô trên thế giới
  • Thực trạng ngành công nghiệp ô tô Việt Nam
  • Dự doán về sự phát triển của ngành ô tô tại Việt Nam trong tương lại 1 - 5 năm
  • Thách thức và cơ hội của những người theo chuyên ngành này

Với 60 phút chia sẻ ít nhiều chúng ta cũng đã một phần hiểu về bản chất và xu hướng và yếu tố lịch sử của ngành công nghệ ô tô của thế giới cũng như Việt Nam chúng ta. Thông qua đó chúng ta hiểu hơn về bản chất, xu hướng và giá trị ngành nghề của chúng ta.
Như đã hứa chúng ta sẽ có 6 buổi chia sẻ về các kỹ năng, kiến thức cần trang bị, các nhận thức về ngành nghề cũng như định hướng nghề nghiệp cho các bạn sinh viên hiểu rõ hơn CÁC GIÁ TRỊ - CÁC THÁCH THỨC - CÁC CƠ HỘI của các bạn khi tham gia vào học ngành này.

Và vào thứ 6 tuần này lúc 20h00 - 21h00 ngày 05/05/2017. Ngay tại đây, chúng ta sẽ cùng nhau đi tiếp chủ đề thứ 2 mang tên "Sinh viên học ô tô ra trường làm gì? ở đâu? và như thế nào?" Đây là một trong những chủ đề mà rất nhiều bạn đặt câu hỏi và cũng chính vì câu hỏi này không được trả lời thoả đáng nên nhiều bạn sinh viên rơi vào trạng thái mơ hồ, không định vị được bản thân, không quy hoạch tương lai một cách có tính toán và có nhiều bạn sau khi ra trường bị mắc luôn căn bệnh của thời đại đó là bệnh TƯỞNG (Đây là căn bệnh mà trung tâm y tế thế giới WHO đã bó tay). Cứ tưởng là, cứ tưởng rằng, em tưởng,và cuối cùng TƯỞNG BỞ, HỚN HỞ VÀ CUỐI CÙNG NỨC NỞ.

Nội dung xoay quanh :
  • Công thức định vị bản thân - Và phương trình đánh giá năng lực sau ra trường
  • Mô hình các kiểu doanh nghiệp sẽ sử dụng năng lực của bạn trong tương lai
  • Các loại công việc đang chờ đón các bạn ở tương lai
  • Làm thế nào để đáp ứng nhu cầu của doanh nghiệp sau khi ra trường

Mục tiêu chương trình : Định vị chính xác bản thân, hiểu rõ về giá trị năng lực bản thân sau khi ra trường cần gì và biết được thị trường đang cần gì ở chúng ta. Và nhu cầu thực tế của doanh nghiệp

Ngay bây giờ các bạn có thể đặt câu hỏi ngay dưới bài viết này, tôi sẽ trả lời cho các bạn trong chương trình

Lưu ý : Chương trinh này chỉ dành cho sinh viên , không phù hợp với các bác giám đốc doanh nghiệp hay thợ cả lâu năm.

Hãy giúp cho các bạn khác tiếp cận nguồn kiến thức này bằng cách nhấn vào đây để chia sẻ, hoặc nhấn nút chia sẻ

panther_03

Tài xế O-H
e xin hỏi:sau khi ra trường ngoài những "con đường" bán xe,sữa chữa + bảo dưỡng,cố vấn dịch vụ,quản lý thì có lối đi nhỏ nào cho những người muốn thiết kế + chế tạo không ?

ninhyeuh

Tài xế O-H
xin bác giúp em 1 vài câu hỏi ,
.) trong công việc , doanh nghiệp yêu cầu nhân viên có những gì ạ?
.) theo các mức lương khác nhau , doanh nghiệp yêu cầu những gì ở nhân viên ạ ?
.) Và cần học gì, làm gì ngay để đáp ứng được những yêu cầu của nhà tuyển dụng (ở các mức lương khác nhau ) ?
(Làm thế nào để tìm được một người "THẦY" cho mình sau khi ra trường ?)
.) nếu tốt ngoại ngữ (tiếng anh , tiếng nhật hoặc cả hai ) thì sẽ có lợi thế như thế nào ạ

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
Ý 1: Theo mình công việc nên chia:
1. Theo mức lương
2. Theo công việc: kỹ thuật, kinh doanh-buôn bán, tham gia phòng thiết kế
Ý 2: Các vấn đề khởi tạo doanh nghiệp thế nào
Ý 3: Trong livestream có gặp gỡ các doanh nghiệp không, các chủ gara không?
Ý 4: Tầm quan trọng của ngoại ngữ tin học đến công việc.

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Ý 1: Theo mình công việc nên chia:
1. Theo mức lương
2. Theo công việc: kỹ thuật, kinh doanh-buôn bán, tham gia phòng thiết kế
Ý 2: Các vấn đề khởi tạo doanh nghiệp thế nào
Ý 3: Trong livestream có gặp gỡ các doanh nghiệp không, các chủ gara không?
Ý 4: Tầm quan trọng của ngoại ngữ tin học đến công việc.
Chào bác, bác đang góp ý cho em hay cho ai ạ? Xin bác nói rõ ý hơn một chút ạ, vì bên trên có bạn hỏi bác trả lời nhưng không rõ là bác trả lời bài em hay bài bạn trên

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
Chào bác, bác đang góp ý cho em hay cho ai ạ? Xin bác nói rõ ý hơn một chút ạ, vì bên trên có bạn hỏi bác trả lời nhưng không rõ là bác trả lời bài em hay bài bạn trên
Mình là góp ý để chương trình có nội dung phong phú và gần gũi với sinh viên hiện nay. Ý của mình là trong chương trình tối nay mà bạn xây dựng.
Kịch bản phải rõ ràng, tường minh, giao lưu đối thoại với những vấn đề thực tế hiện nay.
Trân trọng!

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Mình là góp ý để chương trình có nội dung phong phú và gần gũi với sinh viên hiện nay. Ý của mình là trong chương trình tối nay mà bạn xây dựng.
Kịch bản phải rõ ràng, tường minh, giao lưu đối thoại với những vấn đề thực tế hiện nay.
Trân trọng!
Cảm ơn bác góp ý , bác đọc giúp em chương trình của em nó bao gồm 6 buổi và đây là buổi thứ 2 bác ạ. Đây là chương trình cho sinh viên và em chỉ đủ năng lực nói được những ý phía trên mà em đã đưa ra, còn nó có thực tiễn hay không, phong phú hay không mong bác tối bớt thời gian xem qua cho thêm ý kiến để em sửa đổi. Bác xem thêm thông tin tại đây để hiểu rõ hơn chương trình này bác nhé
+ Ý tưởng cốt lõi : https://www.oto-hui.com/threads/ra-mat-chuong-trinh-giao-luu-truc-tuyen-tren-oto-hui.101145/
+ 6 Buổi đầu tiên : https://www.oto-hui.com/threads/lich-trinh-chia-se-cac-buoi-ky-nang-cho-sinh-vien.101229/
Trân trọng mọi sự góp ý trên mọi góc nhìn
Nguyễn Thanh Đàm

Duyleauto

Tài xế O-H
Chương trình rất hay và thiết thực cho mọi sinh viên sẽ ra trường, đã ra trường và thậm chí là đã ra trường lâu rồi mà chưa xác định được cho mình một hướng đi, một ngành nghề cụ thể. Cảm ơn tinh thần chia sẻ của cụ cho mọi người.

ninhyeuh

Tài xế O-H
chào a đàm.em đang lm giáo viên ô tô dược 2 năm rồi.nhưng cảm thấy mình chưa tâm huyết, kiến thức lai kém. lương bổng lại thấp với lại k học hỏi nâng cao đk kiến thức. kỹ năng tay nghề k phát trien đk.theo a thì e phải lm sao
Bác nói làm giáo viên mà "kiến thức kém, không học hỏi , nâng cao được kiến thức " thì ... vất

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
em chuẩn bị tốt nghiệp mà đang hoang mang quá ,.Mong buổi livestream có ý nghĩa ^^
hoang mang gì, cứ bình tĩnh, bởi vì buổi hôm nay chưa chắc đã giải quyết đúng tâm lý cho bạn mà chỉ là để tham khảo cho tất cả mọi người, nếu hôm nay vẫn chưa giải quyết được vấn đề bạn suy nghĩ thì bạn hãy chia sẻ suy nghĩ của mình tại đây, biết đâu được lại có người trả lời được những băn khoăn của bạn.
Trân trọng!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên