Một vài câu hỏi về phanh ABS mong các bác giúp!

E
Bình luận: 4Lượt xem: 2,378

emminem8x

Tài xế O-H
Gấp lắm rồi em có 2 câu hỏi mong các anh giúp đỡ ạ
câu 1:Quy trình chẩn đoán phanh ABS không bằng máy
câu 2:sự khác nhau về phanh ABS của 3 dòng xe vios,camry,corolla
đây là 2 câu phản biện của em ..mai em bảo vệ rùi ạ...mong các anh giúp đỡ hoặc tài liệu ạ.xăng thế nào cũng được ạ

tronganh6691

Tài xế O-H
nếu không làm bằng máy bác có thể quan sát đèn check engine trên taplo, thông thừong khi bác bật chìa khóa thì đén sẽ sáng ah, rồi bác nối tắt chân TC và E1 trong ECU (ECU thừong nằm bên khoang tài xế phía bên dưới đó), cách này áp dụng cho tất cả dòng xe toyota, khi nối tắt thì đèn check sẽ nhấp nháy, đèn check nhấp nháy có 2 chế độ:bình thường hoặc không bình thường, nếu bình thường nó sẽ chớp mỗi lần 0.5s, sau đó dừng 2.5s rồi tiếp tục chớp lại như cụ, nếu không bình thường nó sẽ chớp như sau, chớp hàng chục mỗi 0.5s, dừng 1.5s sau đó chớp tiếp hành đơn vị trong 0.5s rồi dừng 2.5s (đây là lỗi hay mã code xuất ra), còn lỗi ABS chớp sao mình không nhớ, mình chỉ cho bác cách đọc vậy thôi, cái này phải có sổ tay sửa chữa nữa thì mới tiện, mà cách này hơi cực đó, có máy móc làm mình đỡ cực hơn.

câu hỏi thứ 2 thì mình không chắc nhưng theo mình biết thì các đời toyota cũn như nhau thôi mà, bác có thể nhờ ae trên diễn đàn giúp đỡ nhé, năng lực mình có hạn thôi:D

Se7venlov3

Tài xế O-H
nếu không làm bằng máy bác có thể quan sát đèn check engine trên taplo, thông thừong khi bác bật chìa khóa thì đén sẽ sáng ah, rồi bác nối tắt chân TC và E1 trong ECU (ECU thừong nằm bên khoang tài xế phía bên dưới đó), cách này áp dụng cho tất cả dòng xe toyota, khi nối tắt thì đèn check sẽ nhấp nháy, đèn check nhấp nháy có 2 chế độ:bình thường hoặc không bình thường, nếu bình thường nó sẽ chớp mỗi lần 0.5s, sau đó dừng 2.5s rồi tiếp tục chớp lại như cụ, nếu không bình thường nó sẽ chớp như sau, chớp hàng chục mỗi 0.5s, dừng 1.5s sau đó chớp tiếp hành đơn vị trong 0.5s rồi dừng 2.5s (đây là lỗi hay mã code xuất ra), còn lỗi ABS chớp sao mình không nhớ, mình chỉ cho bác cách đọc vậy thôi, cái này phải có sổ tay sửa chữa nữa thì mới tiện, mà cách này hơi cực đó, có máy móc làm mình đỡ cực hơn.

câu hỏi thứ 2 thì mình không chắc nhưng theo mình biết thì các đời toyota cũn như nhau thôi mà, bác có thể nhờ ae trên diễn đàn giúp đỡ nhé, năng lực mình có hạn thôi:D

ABS cơ mà bác phải là đèn Abs chứ

DUY_GTVT

Tài xế O-H
phanh ABS của mỗi hãng và mỗi đời xe đều có tài liệu sửa chữa mà bác,nếu kiểm tra bằng kinh nghiệm thi chỉ có chạy thử thui,bác phải biết là bao nhiêu km thi ABS bắt đầu hoạt động,tùy từng hãng xe có khi đèn báo la hỏng hoặc có khi đèn nhấp nháy là hỏng,có trường hợp do đèn báo bị cháy nên ko báo khi hỏng hoặc bị chập điện nên đèn ko nhấp nháy khi hệ thống ABS hỏng,đây là ý kiền của em nếu bác thấy chỗ nào không đúng thì bác sửa cho em,còn đúng thì bác đổ xăng cho em nhé

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
muốn kiểm tra mã lỗi thủ công thì nối tắt chân Tc và E1lafchaan số 4 và 13 trong giắc chuẩn đoán OBD2.sau đó kiểm tra mã lỗi được xuất ra.
còn so sánh giữa 3 xe với nhau thì cũng hơi khó,muốn bảo vệ được thì cần phải co tài liệu.vì không nghĩ đến nên bây giờ so sánh cũng hơi khó.theo em thì corola và vios hệ thống phanh chưa được nâng cao.còn với camry đời cao thì ABS có thêm hệ thống cân bằng điện tử TCS.co xe thì dùng tín hiệu ABS của 2 bánh trước lam tín hiệu tốc độ của xe nữa...hix:7:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên