Moto nâng hạ kính cần giúp đỡ

hoapro
Bình luận: 36Lượt xem: 12,731

bachanh922

Tài xế O-H
Đay mới là câu hỏi hay nhất chủ đề này, mặc dù hơi lệch tý
tại vì mình thấy những moto của camry hay các loai khác trong đó có thêm 1 bộ phận gọi là bánh răng cảm biến tốc độ để xác đinh tốc độ moto , khi người ta kéo hết hành trình công tắt chính thì nối mạch auto cho moto khi đến điểm cuối moto bị chận lại ngắt xung từ đĩa cảm biến, nên moto dừng lại, còn trên inova mình ko thấy cái đĩa đó nhưng nó vẫn biết tự dừng lại

luc_daklak

Tài xế O-H
kính chào các cụ.
Hôm bữa trên O-H có cụ ra đề cho mấy e sinh viên mới ra trường như thế này:cho 2 relay 5 chân,1moto nâng hạ kính,1 công tắc.đấu sao cho moto quay đảo chiều được.
E cũng mò mẫm vẽ được cái sơ đồ như hình 1,nhưng e ko hiểu sao công tắc điều khiển trên xe thì có 5 dây,nhưng theo e đấu thì công tắc ấy chỉ cần 3 dây.Còn 2 dây kia e ko biết đấu thế nào.
View attachment 28779
Còn theo như hình2 thì e hiểu hết 5 dây nó đi đâu,vậy mạch hình2 có cần relay nào ko ạ View attachment 28782
E mới tập tành làm điện,Mong các tiền bối dành chút ít thời gian chỉ bảo hậu bối với ạ
E cám ơn!

View attachment 28781
em thấy các xem vào xưởng em làm nâng hạ kính em thấy có 2 roley cho mỗi motor, 2 mtor đó để làm gì vậy các bác.
em luộc 2 motor đó ra bỏ túi mà motor vẫn chạy ngon lành
em không hiểu gắn 2 cái roley đó làm gì các bác chỉ cho em hiểu thêm được không ạ:)

hoapro

Tài xế O-H
em thấy các xem vào xưởng em làm nâng hạ kính em thấy có 2 roley cho mỗi motor, 2 mtor đó để làm gì vậy các bác.
em luộc 2 motor đó ra bỏ túi mà motor vẫn chạy ngon lành
em không hiểu gắn 2 cái roley đó làm gì các bác chỉ cho em hiểu thêm được không ạ:)
Bác đọc từ đầu bài thì sẽ hiểu mà.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
tại vì mình thấy những moto của camry hay các loai khác trong đó có thêm 1 bộ phận gọi là bánh răng cảm biến tốc độ để xác đinh tốc độ moto , khi người ta kéo hết hành trình công tắt chính thì nối mạch auto cho moto khi đến điểm cuối moto bị chận lại ngắt xung từ đĩa cảm biến, nên moto dừng lại, còn trên inova mình ko thấy cái đĩa đó nhưng nó vẫn biết tự dừng lại
Nó đâu có biết tự dừng lại, nó không thông minh như vậy đâu

antrungan

Tài xế O-H
nếu dùng 2 rơ le sẽ đảm bảo cho công tắc hoạt động rất bền lâu kể cả trong trường hợp chập mạch vì không điều khiển trực tiếp vào mô tơ,tăng hiệu xuất làm việc của mô tơ
[MERGETIME="1418398036"][/MERGETIME]

thế nếu dùng 2 rơ le 6 chân đấu thì cụ nghiên cứu ra chưa.ngoài ra dùng 2 con 4 chân cũng có thể đâu được cụ nghiên cứu thử đi ( gợi ý cho cụ nếu dùng ro le 4 chân sẽ sử dụng thêm đi ốt ).thực tế thì sẽ toàn dùng 5 chân nhưng cụ cứ nghiên cứu đi cho biết
4 chân dùng điot thì khác gì 5 chân . nói chung là dùng 4,5,6 chân thì dây dợ đều rối như tơ vò mất thẩm mĩ lắm,hệ thống ko có hoặc hỏng thì phải chế thôi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
5 chân thì 1 chân +B 1 chân vào mô tơ tơ quay lên 1 chân vòa mô tơ quay xuống còn 2 chân còn lại thì 2 chân xuống chỗ công tắc chính chỗ tài à
5 chân ở công tắc điều khiển loại cơ khí hoàn toàn gồm:
1 chân nối với nguồn dương
2 chân nối vào mô tơ
2 chân nối mát trực tiếp ( nếu là của cửa người lái), hoặc đến công tắc cửa người lái rồi mới ra mát

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên