Nên mua xe cũ hay mới trong thời điểm hiện nay

P
Bình luận: 11Lượt xem: 2,725

haui

Tài xế O-H
1. Ưu điểm của việc mua xe mới

Dễ dàng lựa chọn: nếu mua xe mới, bạn có thể quyết định màu sơn xe, màu ghế da, các hệ thống giải trí đa phương tiện… Nhưng nếu đi mua xe cũ, bạn gần như phải chấp nhận mua tất cả những gì chiếc xe đang sở hữu, dù có một số tính năng bạn rất cần nhưng không có, hoặc có một số tính năng, trang bị mà bạn không cần.

Còn nguyên 100% giá trị: khi mua xe mới, bạn có thể chắc chắn rằng chúng chưa bao giờ gặp tai nạn, bị trầy xước, bị trục trặc kỹ thuật… Bạn cũng sẽ sở hữu một động cơ êm ái, một khoang nội thất chưa bị xuống màu, một nước sơn bóng loáng… Dù giá xe có đắt hơn, nhưng chắc chắn giá trị của xe cũng xứng đáng với số tiền mà bạn bỏ ra.

Chế độ bảo hành tốt nhất: xe mới cũng có nghĩa là thời hạn bảo hành cũng chưa mất đi ngày nào. Hiện nay bạn có thể mua thêm thời gian bảo hành, nhưng chúng sẽ ngốn của bạn số tiền không nhỏ. Có những dòng xe thường “phát bệnh” sau vài năm sử dụng, và thường là sau khi thời hạn bảo hành kết thúc. Do đó, mua xe cũ khi đã hết hoặc sắp hết hạn bảo hành là một rủi ro khá lớn của người mua.

Thiết kế và công nghệ hiện đại: trong thời kì ngành công nghiệp ô tô đang cạnh tranh khốc liệt như hiện nay, các hãng xe đua nhau áp dụng những công nghệ mới, các trang bị hấp dẫn để thu hút khách hàng. Cứ mỗi năm trôi qua, dù là thế hệ mới hay chỉ là bản facelift, mỗi dòng xe đều có những nâng cấp về thiết kế bên ngoài và các tính năng bên trong. Việc mua xe mới cũng đồng nghĩa là bạn sẽ sở hữu chiếc xe đẹp hơn và hiện đại hơn so với xe cũ.

An toàn hơn: hiện nay các quy định về an toàn ngày một khắt khe hơn. Nếu như cách đây 10 năm hệ thống chống bó cứng phanh (ABS) và hệ thống cân bằng điện tử (EBD) chỉ được trang bị trên các dòng xe cao cấp thì bây giờ chúng gần như là một tính năng cơ bản của mọi dòng xe. Ngày càng có nhiều công nghệ bảo vệ hành khách cho xe ô tô, chẳng hạn như khung xe hấp thụ tác động, cảnh báo chệch làn đường… Số túi khí trong mỗi xe cũng tăng lên theo thời gian, thậm chí có những xe được trang bị hơn 10 túi khí để bảo vệ toàn bộ cơ thể con người.

Hiệu suất nhiên liệu cao hơn với lượng khí thải thấp hơn: xe hơi đã trở nên thân thiện với môi trường hơn bao giờ hết. Những quy định nghiêm ngặt về khí thải vô hình chung đã buộc các hãng xe phải cải tiến công nghệ, đặc biệt là công nghệ động cơ. Động cơ lai hybrid cũng dần trở nên phổ biến, các hãng xe nổi tiếng đều có những mẫu hybrid cho riêng mình. Những động cơ xăng và diesel truyền thống cũng đã có hiệu suất cao hơn, nhờ vào những công nghệ như phun hiên liệu trức tiếp, tăng áp, van điều khiển biến thiên… Và những công nghệ này luôn cải tiến qua từng ngày. Chiếc xe của bạn càng hiện đại thì bạn sẽ có hiệu suất nhiên liệu tốt hơn, đồng nghĩa với việc bạn sẽ tiết kiệm một số tiến đáng kể về lâu dài.

Bảo dưỡng miễn phí: một số dòng xe, thường là dòng xe cao cấp sẽ có chế độ bảo dưỡng miễn phí trong một số lần nhất định, hoặc bảo dưỡng bất cứ lúc nào trong một thời gian hay số km hoạt động. Những lần bảo dưỡng miễn phí sẽ giúp cho bạn tiết kiệm được một số tiền không nhỏ. Đây là một ưu thế rõ rệt so với việc mua xe cũ.

Chi phí và thời gian tìm kiếm: những người mua xe cũ thường phải tốn thời gian đi xem xe, kiểm tra các bộ phận quan trọng của xe. Chưa kể trong một số trường hợp, người mua xe phải tốn một số tiền môi giới. Việc mua xe mới đơn giản hơn nhiều. bạn chỉ cần tham khảo thông tin, lựa chọn một mẫu xe và cuối cùng là tìm đến một đại lý uy tín.

2. Ưu điểm của việc mua xe cũ

Giá xe rẻ hơn: ưu điểm lớn nhất khi mua xe cũ chính là giá cả, thậm chí nhiều người sau khi mua xe cũ còn có cảm giác đã có được một món hời. Hơn nữa, với cùng một số tiền, bạn sẽ dễ dàng mua được chiếc xe cao cấp hơn. Ví dụ ở Việt Nam, số tiền để bạn mua một chiếc Corrola mới sẽ tương đương với giá của một chiếc 3-Series qua vài năm sử dụng.

Mua xe gần với giá trị thực hơn: xe hơi là một trong những sản phẩm rất nhanh mất giá, và chúng mất giá theo từng tháng, theo từng km sử dụng. Nhiều mẫu xe mất giá đến 40% trong năm đầu tiên. Có không ít những người chuyên tìm mua những chiếc xe chỉ mới mua một thời gian ngắn vì khi đó xe còn khá mới nhưng giá đã giảm khá nhiều. Thông thường thì xe cũ đã sử dụng trong vòng 30.000km trở lại là lý tưởng để họ quan tâm. Do giá mua xe gần với giá trị thực của xe nên nếu có bán lại một lần nữa thì khoản tiền chênh lệch cũng không nhiều như lần đầu tiên chiếc xe được bán.

Chi phí bảo hiểm thấp hơn: thông thường những xe qua sử dụng tốn ít tiền hơn xe mới, đơn giản vì giá trị của chiếc xe mà bạn mua bảo hiểm cũng đã giảm so với ban đầu mà thể hiện rõ nhất qua giá bán. Đây cũng là một khoản tiết kiệm, dù không mấy đáng kể so với mua xe mới.

Chọn được những dòng xe và trang bị không còn sản xuất: dù xe cũ thường không vừa ý khách hàng ở một số điểm như màu son, tính năng… nhưng ngược lại, xe mới không có những thứ mà xe cũ có. Có không ít khách hàng cho rằng thế hệ trước có thiết kế đẹp hơn thế hệ sau. Hoặc là dù động cơ mới êm ái hơn, tiết kiệm hơn nhưng không đem lại cảm giác thú vị như thế hệ trước. Đó cũng là lý do tại sao có một số dòng xe giữ giá rất lâu, vì vẫn được nhiều người ưa chuộng.

mr.anhtai

Tài xế O-H
bác ah. lựa chọn xe thì phải phục thuộc vào kinh tế . bác phải nói mức giá và khả năng của bác em mới tư vấn đc chứ. mooic xe có mỗi đặc tính riêng mà

OS

Đời là bể khổ!
E cũng đồng ý với ý kiến của bác Mr.anhtai, bác nên đưa ra mức giá để còn cân đối "chi phí cơ hội" nữa chứ, đôi khi mua 2 xe cũ mà giá rẻ hơn 1 xe mới nữa ấy chứ!

T

truc.autobay

Khách
Bác hỏi lạ ghê, ai mà chẳng muốn xe mới chứ, quan trọng túi của bác như thế nào?

Chào các Bác, theo các Bác thì trong thời điểm hiện tại mình nên mua xe cũ hay xe mới? Các Bác tư vấn giúp em với nhé! Thanks cả nhà.

phaocoi

Tài xế O-H
Với e quan điểm bao giờ đi mua cái gì cũng là : vấn để là tiền đâu và mua được với mức giá bao nhiêu sau đó mới tính tới mua đồ cũ hay đồ mới
Lên oto e nghĩ cũng vậy, tuy nhiên trong mọi vấn đề mua đồ cũ bào giờ cũng cần có nhiều kinh nghiệm cần tìm hiều thật kỹ vì đồ cũ mang nhiều rủi ro lắm bác ah
Trong thời kinh tế đang đổ dốc thế này thì xe mới nhiều khuyến mại, dịch vụ làm thủ tục cũng tốt hơn rất nhiều so với xe cũ , với lại mình là người có tiền mà :)) thế lên mua xe mới thì hay hơn cụ ah

trung.phan

Tài xế O-H
Hi Phien.
Mua xe cũ hay xe mới trong thời điểm này cũng là một vấn đề.
Khi bỏ ra một số tiền lớn để mua xe cũ thì cũng phải e ngại, vì xe cũ chất lượng cũng khó mà bảo đảm
Còn mua xe mới thì giá cả quá cao.
Theo mình thì nên mua xe cũ của người quen hay bạn bè để đảm bảo.
Với 1 tỷ đồng thì nên chon Toyota Nhập như Previa 2008 thì cũng good lắm rùi. Chúc bạn mua được xe tốt.

vuvanlan_273

Tài xế O-H
theo em thì trong thời điểm hiện tại,bác nên rước một em mới về mà xài cho yên tâm hơn vì hiện nay là thời điểm ngành oto trong nước đang rất khó khăn nói chung và ngành kinh doanh oto nói riêng,sẽ có rất nhiều ưu đãi,khuyến mại,thủ tục cũng dễ dàng hơn nhiều.Mặt khác ,nếu bác mua xe cũ thì phải tham khảo thêm nhiều thông tin và kinh nghiệm từ những người đi trước.
Chúc bác sẽ có một em xế phù hợp và tốt nhất.

thanhliem89

Tài xế O-H
Trong phân khúc dòng xe đa dụng thể thao thì có thể xếp như sau:
Liberty-->everet- excape-->fortuner--> anh em nhà Santafe vàSorento.Với mức tiền ấy bác nên chọn Em Sorento có những ưu điểm nổi bật hơn thằng santafe. Trong dòng SUV em nó chỉ thua mỗi BMV X5 thôi

lehuyvu79

Tài xế O-H
Gia đình em có gần 1tỷ, em muốn mua xe phục vụ gia đình, các Bác tư vấn giúp em với,...

bác mua Fotuner cũng được xe 209 giá khoảng 670t ,2010 690t mỗi. 1 đời là 20triệu đó là xe không đâm đụng nha bác tùy thuộc vào tình trạng xe mà định giá nhiều xe chạy chưa toi 10ngan km mua 700-710 là được máy dầu chạy khoảng 7l 100km máy xãng 15l 100km

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên