Nguyên lý cảm biến vị trí bướm ga (Loại ic hall)

T
Bình luận: 10Lượt xem: 9,128

TieuQuang

Tài xế O-H
cảm biến vị trí bướm ga (Loại ic hall).png

Nhờ các bác giải thích nguyên lý hoạt động của cảm biến này....
cho em hỏi về cầu phân áp ...trong hình vẽ ạ....cảm ơn các bác nhiều ạ

phanminhnhat

Học việc
Ðề: Cảm biến vị trí bướm ga (hall)

Cảm biến vị trí bướm ga trên dùng 1 cặp cảm biến hall song song nhau mục đích là để tăng độ tin cậy.
Cảm biến hall loại này là kiểu tuyến tính (khác với loại switch) nên nó sẽ xuất ra tín hiệu điện áp thay đổi theo vị trí vành nam châm => Tín hiệu điện áp này sẽ được đưa vào bộ chuyển đổi A/D của ECU để xác định vị trí bướm ga.
Điện trở trên hình (nối từ chân tín hiệu về nguồn) không phải là cầu phân áp mà là điện trở kéo lên mục đích đảm bảo ổn định cho tín hiệu vào (đối với ADC thì điện trở này có thể không có cũng không sao).

nguyenhung

Tài xế O-H
Ðề: Nguyên lý cảm biến vị trí bướm ga (Loại ic hall)

Cảm biến HALL dùng rất nhiều trên ô tô, một số xe sử dụng cảm biến hall trong đánh lửa. VTA Chính là Vout. nam châm vĩnh cửu có tác dụng tạo từ trường B,nếu B chiếu vào IC hall THÌ CÓ ĐIỆN KÍCH CHÂN BE CỦA CON TRANSITOR NPN, NHƯ VẬY DÒNG ĐIỆN ĐI TỪ CHÂN C (CHÍNH LÀ CHÂN VTA) QUA CHÂN E CỦA TRANSITOR (CHÍNH LÀ ETA). TÓM LẠI DÒNG ĐIỆN ĐƯỢC ĐƯA TỪ HỘP Ở CHÂN VTA ĐẾN CẢM BIẾN CHỨ KO PHẢI TỪ CẢM BIẾN TẠO RA DÒNG ĐIỆN ĐẾN HỘP (NHƯ NHỮNG CẢM BIẾN BÌNH THƯỜNG KHÁC NHÉ)

rua86

Tài xế O-H
Ðề: Cảm biến vị trí bướm ga (hall)

Cảm biến vị trí bướm ga trên dùng 1 cặp cảm biến hall song song nhau mục đích là để tăng độ tin cậy.
Cảm biến hall loại này là kiểu tuyến tính (khác với loại switch) nên nó sẽ xuất ra tín hiệu điện áp thay đổi theo vị trí vành nam châm => Tín hiệu điện áp này sẽ được đưa vào bộ chuyển đổi A/D của ECU để xác định vị trí bướm ga.
Điện trở trên hình (nối từ chân tín hiệu về nguồn) không phải là cầu phân áp mà là điện trở kéo lên mục đích đảm bảo ổn định cho tín hiệu vào (đối với ADC thì điện trở này có thể không có cũng không sao).

Bạn Vào đây xem nhé mình đã có hình và giải thích đầy đủ cho bạn nếu k bạn cứ alo hoặc để lại địa chỉ email mình sẽ giúp

hoapro

Tài xế O-H
các lão tiền bối cho e hỏi là có tất cả bao nhiêu loại cảm biến vị trí bướm ga và cách đo kiểm nó như thế nào được ko ạ.e tìm hiểu trên mạng thì cũng thaáy nói chung chung ko à.cám ơn các cụ trước ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
các lão tiền bối cho e hỏi là có tất cả bao nhiêu loại cảm biến vị trí bướm ga và cách đo kiểm nó như thế nào được ko ạ.e tìm hiểu trên mạng thì cũng thaáy nói chung chung ko à.cám ơn các cụ trước ạ
Theo ý tôi, chắc chỉ có 2 loại: có tiếp xúc và không tiếp xúc

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên