Nguyên Tắc Thiết Kế Khuôn trong CATIA

H
Bình luận: 7Lượt xem: 5,921

haui

Tài xế O-H
Cũng như các phần mềm khác, Catia cũng hỗ trợ phần thiết kế khuôn ( chắc ai cũng biết nhỉ hihihi). Nguyên tắc thiết kế của phần mềm cũng dựa trên nguyên tắc chung của phần mềm CAD/CAM mà thôi. Do đó để làm được khuôn thì trước hết cần nắm vững lý thuyết khuôn để hiểu được bản chất của khuôn.Và biết được các thuật ngữ về khuôn. Khi nắm vững về khuôn thì các bạn cần biết một ít về surface trong CATIA(đương nhiên sử dụng càng rành càng tốt).
Mình giới thiệu một cách cơ bản nhất để các bạn có thể hiểu được đại khái về khuôn nhé.

Đầu tiên ta cần chuẩn bị chi tiết để làm khuôn. Trong Catia thì đây được định nghĩa là Model Part như có bạn đã hỏi. Tuy nhiên không phải đổi tên mà Catia sẽ tự động đổi tên. Chi tiết làm khuôn có 2 loại:
loại 1: thiết kế trực tiếp trên phần mềm CATIA
loại 2: nhập dữ liệu từ các phần mềm khác và thông thường có đuôi là *.igs hay *.step
đối với dữ liệu loại này thì khi đưa vào Catia chỉ là các surface thôi nên không thể làm khuôn được do đó cần phải solid hóa.Và thông thường các bạn thiết kế khuôn sẽ gặp loại này nhiều nhất.
Tiếp theo ta sẽ dùng phần Core and Cavity để thiết kế mặt phân khuôn
Và cuối cùng sẽ dùng Mold Tooling Desing để thiết kế khuôn

dưới đây là file hướng dẫn cho anh em. tất nhiên là tiếng Anh nhé. Nhưng được chỉ bằng hình rất dễ thực hiện. Các bạn nào không thực hiện cứ post lỗi lên đây mình sẽ giải đáp cho nhé.
Chúc các bạn thành công

file hướng dẫn: http://www.adrive.com/public/2bcf035...438f3f216.html
vì đây là file hướng dẫn cho Catia V5R13 nên hộp thoại có khác chút đỉnh nên các bạn cố gắng đọc và thử xem phiên bản mình đang xài nhé (chắc anh em đang xài V5R17)

file dữ liệu:
+file ban đầu: http://www.adrive.com/public/1564982...c4d5c7136.html

+File sau khi close surface: cùng làm nhé , khi nào thành công thì post lên cho anh em nhé.

mrtankiem89

Tài xế O-H
Mình thấy tài liệu làm khuôn catia rất ít,và phần này cung rất khó học,ai có tài liệu về khuôn thì send cho mjnh với nhe',mình đang lam bài tap lớn ve catia ,nhưng phân khuôn thi mù tịt.Gmail cua mjnh : lengoccongctm@gmail.com
Minh đang học o cong nghiêp.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên