nhờ các cụ chỉ bảo dùm e ah?

M
Bình luận: 4Lượt xem: 1,225

MATIZ1

Tài xế O-H
dạ thưa các cụ e là sinh viên mới ra trường.trong thời gian đi làm việc thực tế thì e có nghe nói tới các loại chiều khóa trên otto.nhưng e k phân biệt được loại nào và nguyên lý của nó.e muốn tìm hiểu thêm.mong các cụ chỉ dạy ah
thứ nhất là e thấy có loại chìa khóa được tích hợp cả nút khóa cửa trên chìa luôn ah loại này là loại gì ah? ví dụ e thấy trên xe innova .vậy loại này được gọi là loại gì ah?
thứ 2 loại k dùng chìa khóa cắm mà dùng nút bấm ah?loại này e thấy trên xe huyndai i10 đời mới?tên của nó là gì ah?
e củng nghe nói đến cụm từ chìa khóa thông minh.(nhưng e chưa hiểu ah)hay smakey.hay imolize.e rất ngở ngàng với nhửng từ ngử này?
mong các cụ chỉ dạy cho e được k ah? e chân thành cảm ơn nhiều ah

MATIZ1

Tài xế O-H
1: chia như con inova cụ nói chẳng hạn, là chìa tích hợp điều khiển khóa cửa. có lại chỉ có chìa bình thường tích hợp khóa cửa, có loại có bảo mật chìa khóa+khóa cửa. loại bảo mật thì thanh chìa khóa cắm vào ổ khóa vừa là chìa, vừa là bộ phận tiếp nhận năng lượng từ cuộn dây từ cho chíp hoạt động
2: loại không dùng chìa cũng là loại như trên. chỉ có điều là nó dùng hệ thống anten trong xe+có pin trong tấm smakey. laoij này khi vào khu vục gần hoạc trong xe thì tín hiệu được trao đổi giữa tấm smakey với hệ thống bảo mật qua anten. khi dữ liệu là đúng nó sẽ cho kích hoạt xe. nút bấm được thay cho cơ cấu chìa khóa cơ. đơn giản là thao tác đề nổ thôi.
cảm ơn cụ đả chỉ dạy nhưng cho e hỏi trong hai loại trên thì tên gọi của từng loại là gì ah?

phutran120

Tài xế O-H
Smartkey là chìa khóa thông minh. chìa xe Inova là tích hợp khóa cửa thôi, ko đc tính là chìa khóa thông minh. bác hiểu đơn giản là trong cái chìa khóa thông minh có 1 con chip phát tín hiệu trong phạm vi cho phép để ecu xác nhận, nếu đúng thì mới cho động cơ hoạt động, còn không thì đề đến mùa quýt nó cũng ko nổ :v

thanhco1983

Tài xế O-H
Smartkey là chìa khóa thông minh. chìa xe Inova là tích hợp khóa cửa thôi, ko đc tính là chìa khóa thông minh. bác hiểu đơn giản là trong cái chìa khóa thông minh có 1 con chip phát tín hiệu trong phạm vi cho phép để ecu xác nhận, nếu đúng thì mới cho động cơ hoạt động, còn không thì đề đến mùa quýt nó cũng ko nổ :v
Theo em được biết:
1. Chìa Innova, Vios... là chìa thường (Không có chức năng tự nhận tín hiệu chìa khi chìa gần xe) và không cần phải cài nổ. Cụ chỉ cần cài chìa tích hợp hộp thân xe. Đánh chìa theo đúng răng cưa là nổ um lên.
2. Chìa Camry Le (từ trước cho đến 2009) là chìa thường có Immobilizer (Device that makes something immobile - Chống copy chìa khóa) (có nghĩa có chìa rồi, cắm vào ổ khóa thì cần phải cài nổ thì nó mới nổ)
Trong chìa có Transponder (chíp) Khi đưa chìa vào, cụ phải khớp chìa với bộ anten nằm ngay trên ổ khóa. Từ anten báo về ICM rồi đến ECM. Nhận tín hiệu đúng là chìa khóa thì nó mới cho động cơ nổ. Không thì ngắt hết bơm nhiên liệu hoặc cắt điện đến điện động cơ, đồng thời kêu inh ỏi (với 1 số dòng xe hiện đại)
3. Còn smartkey (chìa thông minh) thì đương nhiên không có ổ khóa. Nó sử dụng PDM (Hộp điều khiển chia nguồn điện) để nhận tín hiệu từ chìa khóa thông minh.
PDM khác với ổ khóa truyền thống là nó lưu trữ được các thông tin bảo mật từ chìa khóa được update từ nhà máy. Xác nhận thì mới cho nổ.
Còn vị trí ổ khóa trước sẽ thay bằng nút bấm khởi động. Nút bấm này thực chất nó....chỉ là 02 tiếp điểm thường mở mà thôi
Còn tại sao gọi là thông minh thì đơn giản là ---------Smart = thông minh, Key là chìa khóa. Dịch ra là chìa khóa thông minh. Theo như cách giải thích của một số ae trong ngành thì nó....thông minh hơn những thằng cũ.
Như trường hợp, cầm chìa, đứng cạnh cái ô tô, mình có thể mở được cửa. Vì đơn giản rằng, chìa phát tín hiệu, trong xe có bộ nhận tín hiệu, đúng là chìa của nó thì nó Unlock cho chủ xe mở cửa nhào vô luôn.
Em chém thế không biết có đúng không các cụ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên