Phụ nữ lái xe một mình: Làm thế nào để tự bảo vệ

vancong
Bình luận: 0Lượt xem: 1,085

vancong

Hết mình vì Ô hát!
Khi phụ nữ lái xe một mình, xử lý các tai nạn xe cộ là một trở ngại không nhỏ nếu không may phải đối mặt. Các tình huống va chạm bất ngờ, các vụ cướp xe hoặc có thể nguy hiểm hơn là những trường hợp phải đối mặt với những kẻ “săn mồi tình dục”,… Vậy, các tài xế nữ khi lái xe một mình cần trang bị cho mình những kiến thức cũng như kinh nghiệm thế nào để tự bảo vệ mình?

Việc giữ bình tĩnh, không nên quá sợ hãi là điều quan trọng nhất để giải quyết mọi việc nếu không may bạn phải đối mặt với các trường hợp như thế. Dưới đây là những kinh nghiệm thực tế mà tạp chí nổi tiếng nước Anh – Tờ Edmunds đã chia sẻ cùng các “nữ xế” để đảm bảo an toàn khi phải lái xe một mình:
1. Hạn chế tối đa những nơi đỗ xe thiếu ánh sáng, nên tìm cho mình một vị trí có ánh sáng tốt cho dù đó là chỗ đỗ trong nhà hay ở ngoài. Khoá xe cẩn thận và ghi nhớ vị trí đỗ để tiện cho việc quay trở lại xe.

2. Phải mất vài giây để dò dẫm chìa khóa trong túi xách! Bạn đã vô tình lại tạo cơ hội với khoảng thời gian tương ứng cho những kẻ tội phạm. Vì vậy, bạn nên sẵn sàng trước chìa khóa khi sắp phải quay lại xe. Và hãy chắc chắn rằng xe của bạn đã được khóa kỹ khi bạn vào trong xe.

3. Trên đường đi, bỗng dưng xe bị tắt máy và bạn phát hiện xe mình đang có vấn đề về động cơ, kết quả là không thể khởi động lại được. Ý định vẫy một người đàn ông có kinh nghiệm hơn để giúp mình sửa chữa? Nên tránh ý định này. Việc nên làm là bạn có thể sử dụng điện thoại để gọi những cho người thân gần nhất (nếu có). Bên cạnh đó, bạn nên lưu những số của các dịch vụ sữa xe cơ động hoặc trường hợp cần thiết nhất bạn cũng có thể cần đến sự giúp đỡ cho các cảnh sát.

Lúc gặp sự cố, điện thoại luôn là người bạn thân thiết
4. Hệ thống định vị GPS là thiết bị rất cần thiết cho việc trang bị cho chiếc xe của mình. Bạn có thể tìm mua những hệ thống định vị cầm tay, giá khoảng 200 USD có bán trên thị trường hoặc một số hệ thống đắt tiền hơn được gắn vào đồng hồ thể thao. Các thiết bị này sẽ cho phép bạn được theo dõi và định vị chính xác vị trí hiện tại của bạn nếu trường hợp bạn đi lạc hoặc tiện cho việc xác định địa điểm khi bạn không may xảy ra sự cố. Ngoài việc trang bị hệ thống định vị này, cầm trên tay tấm bản đồ chỉ dẫn đường đi cũng là vật dụng không thể thiếu, để giúp bạn tự tin hơn cho chặng đường đi của mình.

Nên trang bị hệ thống định vị GPS
5. Trục trặc động cơ, có vấn đề về lốp xe,… những việc này có thể làm bạn trễ nải thời gian và ảnh hưởng không tốt đến kế hoạch ban đầu. Bởi vậy, hãy chọn cho mình một dịch vụ bảo trì xe tốt để đảm bảo cho một chặng đường an toàn và hạn chế được tối đa nhất các tình huống xấu.
6. Sử dụng hiệu quả các tính năng an toàn trên xe của mình, tìm hiểu các hướng dẫn sử dụng? Điều này bạn nên thông suốt, thậm chí nhiều khi bạn không biết làm thế nào xe của bạn có thể giúp bạn bảo vệ bạn. Ví dụ: lốp run – flat có thể đi đến 150 dặm, hệ thống OnStar của General Motors và các hệ thống viễn thông khác có thể cho phép bạn gọi nhà điều hành khi phát hiện các dấu hiện ban đầu nghi ngờ có sự cố và có thể được sử dụng để xác định vị trí của bạn. Một số mô hình Volvo có bộ chuyển mạch thông tin, việc này sẽ cảnh báo bạn thông qua chìa khóa xe nếu xe của bạn xảy ra các sự cố về khóa như việc bị mở khóa trái,… Vì vậy khi chọn mua một chiếc xe, đặc biệt cho phụ nữ thì nên quan tâm kỹ các tính năng an toàn và các tùy chọn an ninh cho chủ nhân.
Hệ thống OnStar của GM
7. Khi phải đối mặt với các tội phạm hoặc những kẻ cố tình quấy rối, việc giữ bình tĩnh là hết sức quan trọng. Nếu đang đi bạn phát hiện theo sau mình bởi một chiếc xe khác với những dấu hiệu bất thường, lúc này hãy cố chạy đến một nơi đông người như công viên hoặc tấp vào trạm cảnh sát gần nhất. Luôn để cho một người nào đó biết nơi bạn đang đi nếu là những chuyến đi xa, hoặc đến những nơi lạ.

Phải thật bình tĩnh khi xảy ra sự cố
Theo Frank, một cựu nhân viên FBI nói rằng, khi ông có những dự định lái xe từ nơi này đến nơi khác với một khoảng cách vượt ngoài tầm kiểm soát của ông, ông đều tham khảo rất kỹ trên bản đồ, đánh dấu điểm dừng nghỉ ngơi và thời gian thích hợp. Nhưng tất cả những việc đó ông đều chia sẻ và được vợ ông nắm rất kỹ. Ông khuyến cáo, việc này càng thận trọng hơn cho các chuyến đi dù xa hay gần khi phụ nữ lái xe một mình.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên