Quạt làm mát động cơ Audi A1 bị lỗi

thaiquangan.hp83
Bình luận: 29Lượt xem: 2,400

alone_star

Tài xế O-H
cháò các cụ..xưởng em có con audi a1 vào kiểm tra điều hòa.. sau khi loay hoay một hồi em phát hiện ra quat làm mát em này ko quay khi bật điều hòa.. các cụ cho em hỏi tín hiệu điều khiển của quạt này như thế nào nhỉ giác vào quạt của ẹm này có 4 dây .. hai dây nguôn và hai dây còn lại em doán chắc là hai dây của tín hiệu điều khiển từ hộp ra.. em đo đều là 3.4 v kể cả khi bật điều hòa hay không bật mà em này khi nhiệt độ lêm cao cũng không thấy quạt quay các cụ à.. có cao nhân nào biết điện áp điều khiển của nó là bao nhiên ko nhỉ.. em đang nghi con này hộp có vấn đề..
Có 2 điều mà bác cần lưu ý: 1.khi bật đh thì quạt sẽ ko quay, nó chỉ quay khi áp trên đường cao áp khoảng 15bar - mục đích để áp không đẩy lên quá cao. 2.cái hộp ở chỗ quạt chính là trở quạt khi bạn tháo ra sẽ thấy có 4 dây vào và 2 dây ra rồi đi đến mô tơ quạt. Nếu muốn biết chính xác quạt chết hay ko bác hãy cấp nguồn vào 2 dây này. Còn như bác nói đã dùng máy kích hoạt mà quạt không chạy thì bác nên thay cả quạt và trở quạt mình nói ở trên vì 2 cái nó liền nhau.

thaiquangan.hp83

Tài xế O-H
Có 2 điều mà bác cần lưu ý: 1.khi bật đh thì quạt sẽ ko quay, nó chỉ quay khi áp trên đường cao áp khoảng 15bar - mục đích để áp không đẩy lên quá cao. 2.cái hộp ở chỗ quạt chính là trở quạt khi bạn tháo ra sẽ thấy có 4 dây vào và 2 dây ra rồi đi đến mô tơ quạt. Nếu muốn biết chính xác quạt chết hay ko bác hãy cấp nguồn vào 2 dây này. Còn như bác nói đã dùng máy kích hoạt mà quạt không chạy thì bác nên thay cả quạt và trở quạt mình nói ở trên vì 2 cái nó liền nhau.
Em này quạt với trở là một vỉ mạch khép kín quạt lại chạy bằng stato ko có chổi than lên hơi khó xác định chân cẳng cụ ah.. còn cách nào để kiểm tra không cụ...

alone_star

Tài xế O-H
Em này quạt với trở là một vỉ mạch khép kín quạt lại chạy bằng stato ko có chổi than lên hơi khó xác định chân cẳng cụ ah.. còn cách nào để kiểm tra không cụ...
Bác đo 4 dây ra. 2 dây to là +-12v. 2 dây nhỏ thì có 1 dây về hộp động cơ, 1 dây +12v. Nếu tất cả đều ổn thì báo thay quạt thôi. Hộp động cơ dòng này ít hỏng lắm.

thaiquangan.hp83

Tài xế O-H
Bác làm được việc là e vui rồi. Mỗi người có cái biết nhiều biết ít, sau này e có ca khoai bác lại giúp được thì sao.
Tuy là song việc rồi nhưng em vẵn phân vân liệu cái quạt này có sủa dc ko.. va tai sao nó lại lăn đùng ra chết thế nhỉ.. vì en nghi quạt thiết kế kiểu này khó chết lắm.. có khi mở ra chọc chạch tý lại ok ấy chứ nhỉ....

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên