Sinh viên mới ra trường

leluan199
Bình luận: 77Lượt xem: 8,211

minh nhat

Tài xế O-H
Các bác nói hay quá. Đồng ý là ngu, là phải học hỏi nhiều, phải có đam mê và quyết tâm. Nhưng
. Học nhiều rồi (3 năm kia mà) tốn của gđ bao nhiêu là tiền bạc mà không được gì
. Tốt nghiệp ra trường đi làm không có lương lại còn bị chửi. Nhục như chó
. Tuổi thì càng ngày càng già đi.
. Tiền không có. Nghề chưa ra nghề. Biết sống sao với mọi người xung quanh đây. (lấy tiền đâu ra để mừng cưới bạn bè)
=> đó là những lý do mà em muốn từ bỏ đam mê. Vì quá nhục nhã và khổ sở.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Các bác nói hay quá. Đồng ý là ngu, là phải học hỏi nhiều, phải có đam mê và quyết tâm. Nhưng
. Học nhiều rồi (3 năm kia mà) tốn của gđ bao nhiêu là tiền bạc mà không được gì
. Tiền không có. Nghề chưa ra nghề. Biết sống sao với mọi người xung quanh đây. (lấy tiền đâu ra để mừng cưới bạn bè)

Vì ngày xưa không được định hướng học tập, định hướng nghề rồi cộng với việc dạy nghề còn kém nên đến nỗi này.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác cho lên bàn cân, một bên là đam mê và tương lai gắn với cái đam mê ấy, một bên là những cái như tiền mừng cưới, danh dự khi không còn được như chó (như gì thì chưa biết), sống sao với mọi người (mịa, lãng nhách và vớ vỉn), tiền qua ngày...Xem thằng nào nặng hơn thì chọn
Hãy vứt bỏ những cái đã qua vì nó trôi mất rồi, làm lại được đâu

vietduy234

Tài xế O-H
em là sinh viên 1 trường cao đẳng mà ngề không ra nghề công nghiệp không ra công nghiệp học chuyên ngành ô tô khoa động lực ra mà không biết làm ô tô gì cả suất 3 năm theo học được học toàn nhũng thứ không đâu chẳng thực tế chút nào không chuyên về phần nào trong cái ô tô cả sau 3 năm ra cũng lấy được cái bằng nhưng trình độ chắc bặc 1/7 nói riêng e còn mọi người cùng khoa có người thì 2/7 là cùng.sau khi lấy bằng về nhà xin làm vào xưởng điện ở quê chuyên xe tàu mà khiong biết làm những thứ nhỏ nhất như đấy xi nhan hay đấu còi.nhiều lúc bị chửi ngẫm ngĩ thấy mình ngu ngày trước chọn nhầm trường đào tạo rồi biết thế đi học trường chuyên nghề thì ra còn biết mà làm.em mới than gia vào diễn đàn O-H thấy mọi người nói chuyện toàn về xe đời cao và chuyên ngành am hiểu từng bộ phận em ngĩ không biết bao giờ nình mới làm được điều đấy như mọi người....nhiều lúc chán nản không biêt em nên theo nghê điện o to nữa không.xin mọi người góp ý ủng hộ e
Đừng vội nãn minh biết 10 người ra trường 9 người bỏ nghề. Hồi minhf mới ra củng vậy làm không lường . đi chổ này đến chổ khác mà không biết khi nào khác được ngỉ mà tủi lắm. Nhưng chịu khí gom nhặt kiến thức từ từ rồi cũng ổn thôi. Ghét là ghét hệ thông giáo duc vn ấy thầy không ra thầy trường không ra trường một năm thưc hành được vài buổi dạy cái gì đâu đâu ấy. Sv ra trường tiang ngơ ngơ cầm cowle không vững toàn vặn ngược ốc vít

Vu_Bao_Dai

Tài xế O-H
em học đại học đây còn mất 3 năm toàn môn không liên quan đến oto nhưng chương trình đào tạo nó thế dù không thích nhưng vẫn phải học đến năm 4 thì còn thích thú 1 chút quan trọng là theo đuổi đam mê thôi tự tìm tòi đọc sách vở học hỏi các ae trên diễn đàn chứ nhà trường không dậy mình sâu đâu tự học là chính
cứ chăm chỉ rồi sau này kiểu gì chả được như các bác trên diễn đàn bây giờ hehe

minh nhat

Tài xế O-H
Tớ ghét, tớ hận cái hệ thống giáo dục ở Việt Nam. Mất công ăn học mấy năm trời đến khi tốt nghiệp ra trường. Có bằng giỏi mà trình độ tay nghề không có. Nản quá!

anhmtk

Tài xế O-H
nghe những lời tâm sự này là em biết thật lòng lắm rồi đây,xin được chia sẻ với bác

dangcongbang1994

Tài xế O-H
Oh! BÁC cố gắng lên nhé!
Bác cũng nên đọc thêm tài liệu! Bộ Team 21 của Toyota là chuẩn nhất đấy! (Trang bị nguyên lý cơ bản của các hệ thống xe ô tô).
Bác tài liệu đó không cho em xin với .Em đang học cũng chưa tiếp xúc nhiều ,có tài liệu rảnh rổi ngồi đọc để thêm kiến thức .Nếu đk cho e xin mail:dangcongbang1994@gmail.com

Cai banh xe

em học đại học đây còn mất 3 năm toàn môn không liên quan đến oto nhưng chương trình đào tạo nó thế dù không thích nhưng vẫn phải học đến năm 4 thì còn thích thú 1 chút quan trọng là theo đuổi đam mê thôi tự tìm tòi đọc sách vở học hỏi các ae trên diễn đàn chứ nhà trường không dậy mình sâu đâu tự học là chính
cứ chăm chỉ rồi sau này kiểu gì chả được như các bác trên diễn đàn bây giờ hehe
Bác kể giúp những môn gì không liên quan đến ô tô với

dangcongbang1994

Tài xế O-H
e hèm, bác có muốn nghe ko e kể :) mà có những môn có liên quan đến oto nhưng kể ra cũng buồn lắm bác, nhưng dk cái là e chịu khó tìm tòi tài liệu đọc. lý thuyết ko đến lỗi ngu nhưng thực hành thì e ko có kinh nghiệm mấy
Môn nào cũng liên quan đến ô tô hết .Từ những môn đại cương năm 1 cho đến những môn chuyên ngành .vấn đề ở chố nó liên quan ít hay nhiều thôi bác ạ .Chỉ là do học toàn lý thuyết cả nên có cảm giác chán và không thực tế thôi .Chứ môn gì cũng có tác dụng của nó rồi bộ giáo dục mới đưa vào cho mình học chữ

Cai banh xe

e hèm, bác có muốn nghe ko e kể :) mà có những môn có liên quan đến oto nhưng kể ra cũng buồn lắm bác, nhưng dk cái là e chịu khó tìm tòi tài liệu đọc. lý thuyết ko đến lỗi ngu nhưng thực hành thì e ko có kinh nghiệm mấy
Bác kể đi, tôi chờ mãi mà chưa có ai kể

duyquyet19

Tài xế O-H
Môn nào cũng liên quan đến ô tô hết .Từ những môn đại cương năm 1 cho đến những môn chuyên ngành .vấn đề ở chố nó liên quan ít hay nhiều thôi bác ạ .Chỉ là do học toàn lý thuyết cả nên có cảm giác chán và không thực tế thôi .Chứ môn gì cũng có tác dụng của nó rồi bộ giáo dục mới đưa vào cho mình học chữ
bác nói cũng đúng nhưng các môn là do các đơn vị giảng dạy, và quan trọng là ng truyền đạt thế nào. các cấp bậc khác thế nào e ko rõ nhưng học đại học thì những môn đại cương ko liên quan đến ngành khá là nhiều

Thealphaman

Tài xế O-H
Đọc bài của bác mà em tự nhiên thấy buồn, rồi muốn đưa ra một số ý kiến, cũng như quan điểm cá nhân như này.
Lỗi đầu tiên thuộc về người thầy vì không định hướng tốt được cho sinh viên của mình. Rất ít thầy giáo tâm huyết với nghề, không đào tạo, giấu nghề với sinh viên. Còn sinh viên thì mất tiền đến lớp mà không muốn học...vì lý do duy nhất như bác nói là học ở trường không thực tế. Em xin mạn phép hỏi bác là bác có nêu ra nó không thực tế ở chỗ nào không, hay chỉ nói theo phong trào. Trường học dạy cho ta nền tảng, cách tư duy lô-gic để biết cốt lõi của vấn đề. Việc học ở trường cũng như làm một cái móng nhà vậy, cái móng chưa khô, chưa hoàn thiện mà đã chồng hết tầng này đến tầng khác, chồng ít thì không có vấn đề gì chứ thử chồng thì 4-5 tầng thì nó đổ sập luôn ấy. Và nữa trường học không phải là một cái xưởng để học cái thực tế. Nhiều sinh viên ở trên lớp không lo học, vội nhảy ra xưởng sớm làm gì...vừa mất đi thời gian học tập, vừa làm hạn hẹp tư duy. Cái hạn hẹp tư duy tôi muốn nói đến ở đây là khi người kĩ sư không hiểu tận gốc rễ của vấn đề mà chỉ học theo kiểu cầm tay chỉ việc thì không thể nào phát triển tài tay nghề của mình được. Họ chọn cách kiếm tiền đơn giản nhất đó là ra xưởng rồi lao động chân tay, để rồi nhặt nhạnh được những mánh khóe kiếm tiền. Đó là cách chọn đi đường tắt, còn đi đường vòng thì phải học cái lý thuyết khô khan đã, khô khan nhưng nó hình thành được cách tư duy hệ thống một vấn đề rồi bồi thêm những kỹ năng bổ trợ như tiếng anh, sử dụng thành thạo một số phần mềm.. Con đường này đòi hỏi sự kiên trì và cố gắng thì mới đạt được thành quả...đó là con đường đến với 1 người kĩ sư có tay nghề cao, chứ không phải một người thợ mò việc.

Cai banh xe

bác nói cũng đúng nhưng các môn là do các đơn vị giảng dạy, và quan trọng là ng truyền đạt thế nào. các cấp bậc khác thế nào e ko rõ nhưng học đại học thì những môn đại cương ko liên quan đến ngành khá là nhiều
Bác cứ cho vài cái tên môn học ấy đi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên