Tại sao động cơ diesel không dùng bugi đánh lửa

lamchuvanmenh
Bình luận: 46Lượt xem: 55,774

tronganh110

Tài xế O-H
híc, cái này mà còn ko biết thì có tổ là công tử bột mới vào nghề. Lên lớp hỏi thầy giáo nhé chủ thớt, thầy giáo ko trả lời dc thì cả trò cả thầy bỏ nghề đi nhé

Ferrari599

Tài xế O-H
híc, cái này mà còn ko biết thì có tổ là công tử bột mới vào nghề. Lên lớp hỏi thầy giáo nhé chủ thớt, thầy giáo ko trả lời dc thì cả trò cả thầy bỏ nghề đi nhé
nhà cháu thì chỉ học sơ cấp .mà cái hôm thầy dạy bài này thì e có viêc k đi học. bây giờ thì e đả ra trường mất số điện thoại của thầy . e thì k muốn bỏ nghề. cụ biết nhờ cụ chỉ bảo giúp?

hungnguyen012

Tài xế O-H
Cac cu cho e bon chen xiu nhe.tai sao dong co dau lai ko dung bigi .vj dau co chi so detan cao kha nang tu boc chay khi o ap suap cao .chi can ap suat va nhiet do khoang50oc tinh trong buong dot thj se tu boc chay.tai sao dc dau lai ko dung xang dc.vj neu do xang vao piston di chua toi dct thj da chay va dong piston di xuong laj lam cho dong co rung giat co the lam bo bac va cong den.vi the cau tao va chat lieu trai piston va dong co cua may dau va may xang ng ta san xuat khac nhau nhe.noi chug con nhiu van de khac nua.e chem ko bit dung ko cac bac dung ghah da e nhe.

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Cac cu cho e bon chen xiu nhe.tai sao dong co dau lai ko dung bigi .vj dau co chi so detan cao kha nang tu boc chay khi o ap suap cao .chi can ap suat va nhiet do khoang50oc tinh trong buong dot thj se tu boc chay.tai sao dc dau lai ko dung xang dc.vj neu do xang vao piston di chua toi dct thj da chay va dong piston di xuong laj lam cho dong co rung giat co the lam bo bac va cong den.vi the cau tao va chat lieu trai piston va dong co cua may dau va may xang ng ta san xuat khac nhau nhe.noi chug con nhiu van de khac nua.e chem ko bit dung ko cac bac dung ghah da e nhe.
Viết cho đàng hoàng, ai đọc được hả cụ???

nupakachy

Tài xế O-H
Tại sao động cơ diesel không dùng buri đánh lửa, nếu dùng có được không?
Đây là câu hỏi kiểm tra, em tìm google nhưng vẫn chưa rõ ràng. vì vậy rất mong được các bác chỉ bảo. Cảm ơn các bác nhiều ạ!
http://www.vinamaso.net/forum/189-Công-nghệ-Đóng-mới--Sửa-chữa-tàu-thuỷ/6324-nhia-n-lia-u-diesel
http://www.hiephoixangdau.org/nd/kien-thuc/tim-hieu-ve-tri-so-octan.html
CỤ ĐỌC CHO KỸ ĐI RỒI SẼ TỰ TRẢ LỜI ĐƯỢC

quyth

Tài xế O-H
máy dầu tỷ số nén cao hơn xăng máy dầu nén nổ .em thấy máy dầu to cồng kềnh hơn các cụ ạ,chế tạo khó hơn đòi hỏi cao hơn.các xe tải không cần tăng tốc nhanh và phải chịu tải trong lớn vì vậy dùng máy dầu.xe con hoặc cỡ nhỏ thì ngược lại...chắc là xe máy dầu đắt hơn máy xăng đúng không các cụ.máy dầu vẫn có bugi sấy tủy thuộc vào mục đích mà chon máy xăng hay máy dầu.máy dầu kêu to đấy ..

QuocVinh1996

Tài xế O-H
Động cơ Diesel không dùng bugi đánh lửa là do Động cơ này Dùng bằng nhiên liệu diessel nó nổ bằng cách nén áp suất ở áp cao!Nên pistong cửa động cơ diesel bao giờ cũng dài hơn động cơ máy xăng!
Còn bugi thì sao không lắp cho động cơ diesel là vì dầu diesel khó bốc cháy hơn so với xăng vơi tia lửa cao áp lên người ta không lắp Họ chỉ cần làm ấm buồng đốt là được! Lên người ta không lắp bugi cho động cơ dieeiesel là vậy!
Bác nói quá chuẩn luôn

hienvinh131

Tài xế O-H
Đó là vì dầu diesel có khả năng tự cháy được do nhiệt độ tự cháy của nó thấp hơn xăng, còn nó dùng bugi được ko thì ko vì nó tự cháy được rồi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cu thoh cam .nha e ngheo ko co may tinh nen ghj ko dau .e dung dt thoi
Không thể thông cảm được. Công cụ tối thiểu để tham gia cuộc chơi, bác bắt buộc phải có. Chứ bây giờ đi đá bóng lại không có bóng thì chơi sao được, đi câu cá lại không có dây câu thì bác câu thế nào. Tốt nhất là cài tiếng Việt, hoặc đừng viết nữa cho nó mất vui

hungnguyen012

Tài xế O-H
Không thể thông cảm được. Công cụ tối thiểu để tham gia cuộc chơi, bác bắt buộc phải có. Chứ bây giờ đi đá bóng lại không có bóng thì chơi sao được, đi câu cá lại không có dây câu thì bác câu thế nào. Tốt nhất là cài tiếng Việt, hoặc đừng viết nữa cho nó mất vui
Ok bác .em rút kinh nghiệm lần sau.

Quyen_Tran

Tài xế O-H
Bạn đặt câu hỏi như thế này thì chắc là bạn mới tìm hiểu về động cơ rồi. bất kỳ động cơ nào cũng cần có 3 điều kiện hay là tam giác cháy: nhiên liệu, không khí, tia lửa. Với động cơ diesel thì tia lửa điện thay bằng áp suất nén. Tại sao như vậy thì là do nhiệt độ chớp cháy của xăng và dầu khác nhau.
Hay lắm

vinhhe

Tài xế O-H
Bạn đặt câu hỏi như thế này thì chắc là bạn mới tìm hiểu về động cơ rồi. bất kỳ động cơ nào cũng cần có 3 điều kiện hay là tam giác cháy: nhiên liệu, không khí, tia lửa. Với động cơ diesel thì tia lửa điện thay bằng áp suất nén. Tại sao như vậy thì là do nhiệt độ chớp cháy của xăng và dầu khác nhau.
có 3 điều kiện chất cháy, oxy, nhiệt độ. 2 loại động cơ nhiệt nhưng mà khác nhau nhiều

y2kvybg

Tài xế O-H
Động cơ Diesel không dùng bugi đánh lửa là do Động cơ này Dùng bằng nhiên liệu diessel nó nổ bằng cách nén áp suất ở áp cao!Nên pistong cửa động cơ diesel bao giờ cũng dài hơn động cơ máy xăng!
Còn bugi thì sao không lắp cho động cơ diesel là vì dầu diesel khó bốc cháy hơn so với xăng vơi tia lửa cao áp lên người ta không lắp Họ chỉ cần làm ấm buồng đốt là được! Lên người ta không lắp bugi cho động cơ dieeiesel là vậy!
Em xin góp ý với bác ạ.
Thứ nhất: Căn bản là hành trình piston dài chứ không phải piston dài, chế tạo piston dài là để đảm bảo kết cấu thôi. Về bản chất là do tính chất nhiên liệu tự bốc cháy ở nhiệt độ và áp suất cao nên mới chế tạo cánh tay đòn tính từ tâm trục khuỷu tới tâm cổ biên của động cơ diesel dài hơn động cơ xăng, dẫn đến hành trình piston dài hơn, tỉ số nén tăng, nhiệt độ cao phù hợp phương pháp nén nổ. Cũng từ hành trình piston mà người ta lựa chọ động cơ cho xe đua và xe tải( Đua cần nhanh nên ngắn, Tải cần khỏe nên dài)
Thứ hai: Dầu diesel khó bốc cháy hơn so với xăng là không đúng. Xăng dễ bay hơi nên dễ bắt lửa. Khó bốc cháy mà tự cháy đc.
Người ta không lắp bugi vì cần có tỉ số nén càng cao càng tốt, đến đó nó tự cháy rồi, ông lắp thêm bugi vào cho đánh lửa sớm thì nén đến áp suất cao thế nào được, đánh muộn sau khi cháy thì vô nghĩa. chưa kể đến một số yếu tố kỹ thuật khác về bugi.
Chỉ là góp ý thôi ạ.

y2kvybg

Tài xế O-H
- Động cơ đi-e-den không cần bugi đánh lửa vì nó tự cháy.
- Đây là kiến thức cơ bản, phải tìm trong những bài đã học chứ, sao lại tìm google. Bác phải xem lại cách học không thì dốt đến nơi rồi. Đi học lại không tin vào thày, vào sách, lại tin vào cái thằng Mỹ ở tận đẩu tận đâu.
- Các bạn trẻ giờ lạ lắm, không chịu học, chịu hành, toàn ỷ lại vào google
Bác khó tính quá, nhưng rất chuẩn ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên