Thắc mắc cấu tạo bên trong hộp điều khiển động cơ

lexuan
Bình luận: 172Lượt xem: 68,378

subinnamkha

Tài xế O-H
[MERGETIME="1417255784"][/MERGETIME]

tìm hiểu cũng có nhiều mức độ khác nhau mà
Mình không nói đùa đâu, nếu mới học về ô tô, thì bạn nên dành thời gian cho việc tìm hiểu những thứ khác, chẳng hạn như hệ thống phun xăng, phun dầu . . .(ma cái nầy thì chắc là bác chưa học vì bác nói là mời học về oto). Khi đã am hiểu sâu sắc thì bác nghiên cứu không muộn đâu. Lĩnh vực can thiệp hộp nói chung, hay hộp ECU nói riêng trên ô tô đòi hỏi những người có đẳng cấp thượng thừa về Điện điện tử, Vi điều khiển, lập trình . . . .và cái không thể thiếu là cái background của ngành CN oto.
Vậy nên mình khuyên bạn nếu như mới học về oto thì bạn nên dành thời gian để hoàn thiện cái background trước, sau đó thì nghiên cứu về hộp. Chứ đừng cứ thấy cái gì hay hay thì xông vào khi chưa nắm đầu đuôi, nó nguy hiểm lắm.

xuanmanhcao

Tài xế O-H
cái này là vấn đề liên quan tới điện tử nhiều
mình đã từng sửa nhiều hộp nhưng chỉ vs dòng cũ thôi . chứ linh kiện dán bây giờ chỉ thay thôi . mạch nhiều lớp nên chịu bó tay
các IC giống nhau và xe cùng hãng vẫn có thể thay thế từ hộp này sang hộp kia đc các cụ nhé
1 chút lan man của e mong các cụ nhẹ tay OTOHUIXELAIXEOTOHUI

thanhco1983

Tài xế O-H
- Về vấn đề điện, điện tử thì em không biết gì, không dám nói. Nhưng có 1 điều em rất thắc mắc mong các cụ giải thích giùm em
Có 1 ông thợ điện, điện tử. Em gửi cái hộp nào, ECU nào, đồng hồ tap lô nào, ti vi nào, tủ lạnh nào . . . Ông ấy cũng sửa được. Từ máy xúc cho đến ô tô, từ điện gia dụng đến điện công nghiệp.
Chỉ cần nói: hộp này bị cấp nguồn sai, hay đây là hộp điều khiển mô tơ lái điện. Hiện tại không điều khiển được. Là mấy ngày sau nhận hàng. Mà rõ ràng cụ này không biết lái ô tô, máy xúc, không biết cái hộp đấy nó nằm ở đâu trên xe.
Thậm chí 1 lần em đưa cái hộp Avante cho ông ấy. Tối về gọi điện bảo em, cái hộp này cứ chạy một lúc là chết có phải không.??? Mà lúc đưa hộp em không hề nói gì đến bệnh của xe. Chỉ mỗi tội sửa hộp hơi chát một chút.
- Vậy cơ sơ đâu, cơ sở nào để người thợ điện tử có thể biết được điều này? Các cụ cao nhân có thể làm cho cái đầu em thông suốt được không? Ông này xuất thân là thợ sửa chữa tivi.

xuanmanhcao

Tài xế O-H
- Về vấn đề điện, điện tử thì em không biết gì, không dám nói. Nhưng có 1 điều em rất thắc mắc mong các cụ giải thích giùm em
Có 1 ông thợ điện, điện tử. Em gửi cái hộp nào, ECU nào, đồng hồ tap lô nào, ti vi nào, tủ lạnh nào . . . Ông ấy cũng sửa được. Từ máy xúc cho đến ô tô, từ điện gia dụng đến điện công nghiệp.
Chỉ cần nói: hộp này bị cấp nguồn sai, hay đây là hộp điều khiển mô tơ lái điện. Hiện tại không điều khiển được. Là mấy ngày sau nhận hàng. Mà rõ ràng cụ này không biết lái ô tô, máy xúc, không biết cái hộp đấy nó nằm ở đâu trên xe.
Thậm chí 1 lần em đưa cái hộp Avante cho ông ấy. Tối về gọi điện bảo em, cái hộp này cứ chạy một lúc là chết có phải không.??? Mà lúc đưa hộp em không hề nói gì đến bệnh của xe. Chỉ mỗi tội sửa hộp hơi chát một chút.
- Vậy cơ sơ đâu, cơ sở nào để người thợ điện tử có thể biết được điều này? Các cụ cao nhân có thể làm cho cái đầu em thông suốt được không? Ông này xuất thân là thợ sửa chữa tivi.
thì dân điện điện tử họ kiểm tra nguồn rồi các linh kiện thôi
Mình là dân ô tô sẽ nắm vững hơn và dễ dàng sửa chữa hơn nếu biết điện điện tử và nguyên lí của các linh kiện cơ bản ( về cơ bản mạch nào cũng cấu tạo các bộ phận có cấu trúc giống nhau thôi )
ở Hn cũng nhiều chỗ sửa hộp đen nhưng k phải dân ô tô đó . nhưng có nhiều bệnh k phải dân ô tô mò kiểu đó rất khó.

vutienthang

Tài xế O-H
thưa anh em.từ trước đến nay.anh em chủ yếu quan tâm đến tín hiệu đầu vào và tín hiệu đầu ra của ECU.cho em mạn phép khơi mào về nội thất của hộp.ý em muốn nói ,khi anh em mình mở hộp ra xác định những con chíp trong hộp ,em này điều khiển đánh lửa em này điều khiển phun nhiên liệu.làm thế nào xác định được,khi xác định được rồi có cách nào kiểm tra không a.nếu mà biết hỏng rồi thì sử lý thế nào.em nghĩ cái đấy rất khó ,nhưng cũng phải học hỏi ạ.anh em cho ý kiến nhé.chúc anh em vui vẻ
Theo mình thì ECU nó ít khi hỏng, thường là do chập cháy...nếu cháy 1 vài con tụ hay diot hoặc gãy chân transito. các cụ có thê nhể ra và tìm nhưng con khác han vào. Nếu hỏng về vi mạch thì thay mới. vì thuộc về chuyên nghành điện tử như có cụ đã nói ở trên. có gì sai sót mong các cụ góp y'.

thanhco1983

Tài xế O-H
Theo mình thì ECU nó ít khi hỏng, thường là do chập cháy...nếu cháy 1 vài con tụ hay diot hoặc gãy chân transito. các cụ có thê nhể ra và tìm nhưng con khác han vào. Nếu hỏng về vi mạch thì thay mới. vì thuộc về chuyên nghành điện tử như có cụ đã nói ở trên. có gì sai sót mong các cụ góp y'.
Em thấy nó hỏng nhiều mà. Với lại ngoài hỏng phần cơ như diot, mạch mẽo nó còn hỏng cả phần bộ nhớ nữa cơ. Em thấy mấy ông điện tử cứ nói IC bao nhiêu chân gì đó. Nghe nó cứ mơ hồ. Mình nghe mà cứ thấy ...ngu ngu

tuanneo0811

Tài xế O-H
thầy nào cao tay vậy cụ, có dịp em phải diện kiến mới được :)

ducminh11111

Tài xế O-H
Mời các bác cùng em khám phá cấu tạo cơ bản nhất của 1 hộp ECU phun xăng điện tử:

1. Vi điều khiển:

Đây là bộ phận quan trọng nhất của hộp, đảm nhận nhiệm vụ xử lý tín hiệu CB và xuất tín hiệu điều khiển đến cơ cấu chấp hành.
2. Thạch anh:

Đây là bộ phận tạo xung nhịp cho vi điều khiển hoạt động=> nhìn trong hộp, bên cạnh con chip nào có thạch anh đó chính là con vi điều khiển

3. Bộ chuyển đổi tín hiệu từ Analog sang Digital:

Đây là IC ADC0809 rất thông dụng, có nhiệm vụ chuyển đổi A/D. Tín hiệu điện áp từ các cảm biến như CB nhiệt độ, vị trí bướm ga... để vi điều khiển có thể hiểu được phải được chuyển đổi sang dạng số. Những vi điều khiển hiện nay đa số đều được tích hợp sẵn bộ A/D bên trong nên có thể không cần dùng đến IC chuyển đổi bên ngoài như thế này nữa.

4. IC đệm:

Đảm bảo mức logic của tín hiệu trước khi đưa vào vi điều khiển
5. IC ổn áp 5V:

Điện áp hoạt động của vi điều khiển, IC số và các cảm biến là 5v trong khi điện áp bình là 12v, IC này cung cấp điện áp 5V cho các thiết bị đó.
tai lieu nay ban co the gui cho minh tham khao dc ko ? cam on ban nhieu nhe'

hocnghe

Tài xế O-H
Đơn giản là ông ấy làm thương mại.
Sửa ecu mà ko biết rõ sơ đồ mạch vào ra thì làm sao đc ạ.

tuanneo0811

Tài xế O-H
không hẳn là thế đâu cụ ạ, nhiều khi chẳng cần sơ đồ gì vẫn làm ầm ầm, chẳng qua là va quá nhiều rồi, phá nhiều + kinh nghiệm làm điện tử lâu năm rồi nên hiểu c=thôi cụ ạ!
Đơn giản là ông ấy làm thương mại.
Sửa ecu mà ko biết rõ sơ đồ mạch vào ra thì làm sao đc ạ.
mà hình như cụ cũng có đến xưởng em thì phải, đến cùng mít tơ "Bình què" "bình nát rượu :v" cụ đi con toyota màu xanh dương phải không ạ, cái vụ con trago trên điện biên ạ :)

hocnghe

Tài xế O-H
không hẳn là thế đâu cụ ạ, nhiều khi chẳng cần sơ đồ gì vẫn làm ầm ầm, chẳng qua là va quá nhiều rồi, phá nhiều + kinh nghiệm làm điện tử lâu năm rồi nên hiểu c=thôi cụ ạ!

mà hình như cụ cũng có đến xưởng em thì phải, đến cùng mít tơ "Bình què" "bình nát rượu :v" cụ đi con toyota màu xanh dương phải không ạ, cái vụ con trago trên điện biên ạ :)
Vâng đúng cụ ạ, đạt trình như cụ thì cái sơ đồ nÓ ở trong đầu rồi.
ai cũng Phải chập chững từ những bước đi đầu tiên.
Cũng phải mò mẫm cũng khó khăn cũng gian nan rồi mới có ngày vinh quang.
Năm mới chúc cụ cùng toàn thể anh em O-H mạnh khỏe bình an.

audi@@

Tài xế O-H
Vâng đúng cụ ạ, đạt trình như cụ thì cái sơ đồ nÓ ở trong đầu rồi.
ai cũng Phải chập chững từ những bước đi đầu tiên.
Cũng phải mò mẫm cũng khó khăn cũng gian nan rồi mới có ngày vinh quang.
Năm mới chúc cụ cùng toàn thể anh em O-H mạnh khỏe bình an.
hình như em có cái tài liệu này mà tiếng anh để em kiểm tra rồi gửi lên anh em tham khảo hỉ

cong3010

Tài xế O-H
Về vấn đề này thì mình chỉ có một số góp ý: Trước hết phải hiểu về linh kiện điện tử. Mình cũng đã học điện tử , vẫn biết là nó có nguyên lý giống nhau nhưng nhiều khi một người thợ mà không có kinh nghiệm thì cũng bó tay.

quachvancuong

Tài xế O-H
4R là nơi để chia sẻ học hỏi,mọi thông tin bạn cần đều có.
với nhiều người vì sợ mất phần (bánh ngot) nên không muốn chia sẻ.

p/s với tôi chia sẻ là việc làm có ý nghĩa cho tất cả
chủ thới hãy tìm mua cuốn (sổ tay tra cứu các hệ thống điều khiển động cơ phun xăng và common rail)
tác giả PGS-TS ĐỖ VĂN DŨNG.
hy vọng bạn sẽ tìm được những bổ ích trong đó.
muốn can thiệp vào MCU bằng hardware thì bạn phải nắm vững và có kinh nghiệm về điện tử

chúc thân !
bác có quyển này không chia sẻ cho mọi người. để tất cả có điều kiện học hỏi. thanks

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên