Tìm thầy học nghề điện ô tô

N
Bình luận: 66Lượt xem: 4,393

Namcamnghean

Tài xế O-H
Mình học nghề điện ô tô từ 1 gara hơn 1 năm sau đó mình ra làm riêng cũng hơn 1 năm . mình thấy kinh nghiệm làm điện của mình còn non quá . về điện xe tải thì mình làm cũng ổn . nhưng để đi vào chuyên sâu như điện xe con đời cao , dùng máy đọc lỗi , hay đọc sơ đồ mạch điện , các cảm biến .... Hay đi sâu hơn nữa hộp đen . thì mình không nắm rõ , mình gần như mù tịt . Vì bản thân không qua trường nghề mà chỉ học ở gara và thưc tế . Giờ mình rất muốn tìm được thầy giỏi học nghề điện ô tô chuyên sâu , sử lý điẹn xe đời cao , đi vào điện chyên sâu . Mọi nguời có biết hay có sư phụ nào cho e theo học được không ak.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cái này thuộc về duyên. Hãy cho các ông thày tương lai của bác 1 cái lý do hợp lý để họ truyền nghề cho bác đi

Namcamnghean

Tài xế O-H
Giữ những người thầy tương lai , e chỉ có lý do đơn gian sau thôi : vì e yêu nghề , đa biết là phải hiểu tới cùng , đã dam mê là phải đam mê tới bến . Hãy cho e cơ hội được giữ niêm đam mê nhỏ bé

quanghungmufc

Tài xế O-H
Cụ có quyết tâm, có mục tiêu nếu gặp được thầy thì họ sẽ truyền nghề thôi, cho dù học ko truyền thì cụ cũng sẽ "ăn cắp" đc nghề thôi, mong cái duyên sớm đến với cụ!

Cai banh xe

Cụ có quyết tâm, có mục tiêu nếu gặp được thầy thì họ sẽ truyền nghề thôi, cho dù học ko truyền thì cụ cũng sẽ "ăn cắp" đc nghề thôi, mong cái duyên sớm đến với cụ!
Nói thật, cái hàng ăn cắp nó không ngon đâu. Bác nhìn lại xem, dân ta quen học kiểu ấy rồi, có làm được mấy cái nên tấm nên món không, hay chỉ toàn ăn vụn bánh, chứ có được ăn cái bánh nào tử tế ngon lành đâu. Tự nhiên nó thành tắt mắt, vụn vặt và hẹp hòi. Học hành thì nên đầu tư, không nên bóc ngắn cắn dài

Namcamnghean

Tài xế O-H
Mình lên đây mong muốn tâm sư học nghề . Chứ chưa bao giờ mình nghĩ sẽ học mót hay" ăn cắp " về chuyên môn nghề nghiệp . Tìm được thầy giỏi đã là cái duyên , khó hơn là tìm được người thật sự muốn dạy mình . Nhiều khi xe vào làm , bệnh năng mình bó tay , cung cảm thấy buồn cho bản thân , buồn cho trình độ tay nghề non yếu .

suachuadienoto

Tài xế O-H
tôi cug lam cai nghê điên ô tô.nhug chuyên sâu vê điên trên thân vỏ và củ đề củ phát .còn điên đoi cao thi trong truong co hoc nhug ve quê thi ko co xe de ma hoc ma làm.nhug chi sc củ đề củ phát ,điên thân xe cug nuoi dc vo con.thich ra quê bacgiang cua toi hoc nghe ko.nêu thich ra toi gioi thieu cho 1 chô.nhug nguoi hoc tù xuong của bác ra mo xuong đêu rat thanh đat.mây nam truoc thi xuong cua bác chua co may chuân đoan.2 nam nay bac moi đau tu ve linh vuc may chuân doan.thuc te co rat nhieu nguoi tu thanh hoa.hai duong,bac ninh tim toi đe hoc nghe roi.

datpham20619

Tài xế O-H
tôi cug lam cai nghê điên ô tô.nhug chuyên sâu vê điên trên thân vỏ và củ đề củ phát .còn điên đoi cao thi trong truong co hoc nhug ve quê thi ko co xe de ma hoc ma làm.nhug chi sc củ đề củ phát ,điên thân xe cug nuoi dc vo con.thich ra quê bacgiang cua toi hoc nghe ko.nêu thich ra toi gioi thieu cho 1 chô.nhug nguoi hoc tù xuong của bác ra mo xuong đêu rat thanh đat.mây nam truoc thi xuong cua bác chua co may chuân đoan.2 nam nay bac moi đau tu ve linh vuc may chuân doan.thuc te co rat nhieu nguoi tu thanh hoa.hai duong,bac ninh tim toi đe hoc nghe roi.
cụ ở chỗ nào bắc giang thế.em hc với.

sunt808

Tài xế O-H
chọn cái nghề định hướng trong đầu là thế nhưng phải có duyên nghề với mình ,duyên được các bác truyền nghề ,(và nói thật là em tìm hoài mà cũng chưa thấy duyên mình đâu cả) chứ học kiểu ăn cắp ,bắt chước không đâu vào đâu cả các bác à,theo em làm là phải hiểu được cốt lỏi vấn để và phải hiểu nguyên lý ,cách thức hoạt động ,,,,chứ cứ làm bừa làm cho được tiền thì cuối cùng rồi cũng chả đi về đâu cả.

tuananh0589

Tài xế O-H
bác đầu tư đi học ở trường nghề đi , cho hiểu biết hơn , không thì làm cái máy tính về tự học . quan trọng chăm chỉ nữa mới thành tài được .

quanghungmufc

Tài xế O-H
Nói thật, cái hàng ăn cắp nó không ngon đâu. Bác nhìn lại xem, dân ta quen học kiểu ấy rồi, có làm được mấy cái nên tấm nên món không, hay chỉ toàn ăn vụn bánh, chứ có được ăn cái bánh nào tử tế ngon lành đâu. Tự nhiên nó thành tắt mắt, vụn vặt và hẹp hòi. Học hành thì nên đầu tư, không nên bóc ngắn cắn dài
Cụ hiểu sai nghĩa của từ "ăn cắp" của tôi rồi, ăn cắp ở đây tôi định nói là nhìn người ta làm, học lấy kinh nghiệm cộng với tư duy, nỗ lực và đam mê của bản thân tìm ra ngọn ngành của vấn đề, tự mình làm sáng tỏ cái được gọi là kinh nghiệm. Chứ ko phải là học theo kiểu copy toàn bộ từ họ.

vantaile

Tài xế O-H
bác nói toàn đúng :p "ăn cắp" có ngày bị đuổi té khói ra ấy chứ :)

thangoto123

Tài xế O-H
Mình học nghề điện ô tô từ 1 gara hơn 1 năm sau đó mình ra làm riêng cũng hơn 1 năm . mình thấy kinh nghiệm làm điện của mình còn non quá . về điện xe tải thì mình làm cũng ổn . nhưng để đi vào chuyên sâu như điện xe con đời cao , dùng máy đọc lỗi , hay đọc sơ đồ mạch điện , các cảm biến .... Hay đi sâu hơn nữa hộp đen . thì mình không nắm rõ , mình gần như mù tịt . Vì bản thân không qua trường nghề mà chỉ học ở gara và thưc tế . Giờ mình rất muốn tìm được thầy giỏi học nghề điện ô tô chuyên sâu , sử lý điẹn xe đời cao , đi vào điện chyên sâu . Mọi nguời có biết hay có sư phụ nào cho e theo học được không ak.
không biết cụ có qua trường lớp chưa,chứ cụ lam ở garage có hơn 1 năm mà đã "cầm cờ khởi nghĩa" là tôi cũng nể cụ đấy!. Nếu cụ định đầu tư thêm thời gian để học thêm mảng đời cao nữa thì cụ nên suy nghĩ cho kĩ,nhìn qua cũng thấy nhiều vấn đề nắm cụ ạ, vì có được cái" duyên "như cụ Caibanhxe nói hay không đã là khó rồi,tìm được chỗ để học rồi đi nữa thì liệu cụ có hòa nhập được với thầy và thợ chỗ mới hay không còn chưa biết, cụ lại có vợ con rồi đi làm xa sẽ nảy sinh nhiều vấn đề như nhớ vợ,nhớ con,con ốm đau....Còn cụ có tâm huyêts và yêu nghề thì tôi nghĩ rằng làm nghề nào cũng cần có cái đó, làm nghề này lại càng phải có yếu tố đó trong mỗi con người! nhưng có cái đó thôi vẫn chưa đủ cụ ạ!

4wheelspin

Tài xế O-H
Trường nghề mỗi nơi một cái mạnh, ai cũng quảng cáo tốt, trường đời thì giữ miếng, kể cũng khó vẹn đôi đường, thôi cứ nhờ anh gu gồ xem sao

datpham20619

Tài xế O-H
cụ ơi nếu cụ đã và đang làm điện xe tải và đã ra mở xưởng rồi thì cụ nên phát triển chuyên sâu và mở rộng nó chứ đừng theo chi mấy cái đời cao đó làm gì.hc mấy cái đấy kiếm thì kiếm nhiều thật đấy.nhưng mà để mà hc đc nó thì phải trải qua nhiều khó khăn lắm.cái đầu tiên là tiền bạc.ừ thì cụ có quyết tâm thì rất tốt.nhưng đôi khi phải xem nó có phù hợp với thị trường nơi mình đang làm việc k đã.và cái quan trong là cụ có thể theo đc k.vì làm cái máy chuẩn đoán đó thì phải biết tiếng anh chuyên nghành thì mới làm đc. Có cả máy tiếng việt.nhưng mà để làm đc nó cũng khó khăn lắm.em là sinh viên đại hc mà còn thấy nó khó.và em đã làm điện đc 2 năm.làm ngay từ khi đang hc.nhưng mà cũng là xe tải thôi.ma ở quê thì làm gì có xe đời cao mà làm.cùng lắm là mấy con xe tàu mới mới như howo,camc.chenglong…...điện cũng chẳng có gì.nên tốt nhất là k nên theo mấy cái đó chi cho mệt.xin lỗi vì đã làm lu mờ ý chí của cụ.nhưng mà em khuyên chân thành đó.

Cai banh xe

Cụ hiểu sai nghĩa của từ "ăn cắp" của tôi rồi, ăn cắp ở đây tôi định nói là nhìn người ta làm, học lấy kinh nghiệm cộng với tư duy, nỗ lực và đam mê của bản thân tìm ra ngọn ngành của vấn đề, tự mình làm sáng tỏ cái được gọi là kinh nghiệm. Chứ ko phải là học theo kiểu copy toàn bộ từ họ.
Tôi không hiểu sai mấy đâu, bác ơi. Tôi cũng là thằng không được xuất thân từ chính phái, nên hiểu rất rõ về việc này. Tất nhiên, mỗi người mỗi cách, khi trưởng thành rồi thì nói sao cũng được, còn mấy bác mới nhập môn mà nhiễm tư tưởng này cứ gọi là 10 ông đi 9

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên