Tính toán năng lượng dữ trữ trong 1 ac quy ?

ThienTamDo
Bình luận: 6Lượt xem: 1,298

hieu1987

Tài xế O-H
Lý thuyết năng lượng dự trữ trong ác quy 12V - 50Ah có thể đề được bao nhiêu lần nếu máy khởi động có công suất 2000W, mỗi lần đề trong 10s?
Các cao nhân xin chỉ giáo ạ ?
Một số xe có quá nhiều thiết bị điện (bentley, Mercedes v.v.) còn dùng đến 2 bình ac quy mà ac quy dùng cho khởi động nhỏ hơn bình ac quy kia.

quytruong1990

Tài xế O-H
AH=T.W / V.pt
AH : chỉ số bình accu
T : thời gian ( giờ )
W : công suất (W )
V : hiệu điện thế ( volt )
pt : ~ 0.7
Thực tếđ ộ tích điện bình accu phụ thuộc vào nhiều yếu tố như nhiệt độ,tỷ trọng acid B , DÒNG KHỞI ĐỘNG NGUỘI CCA,DUNG LƯỢNG RC.....
Chém nhẹ hì hì Troll

iamtrucker

Tài xế O-H
Lý thuyết năng lượng dự trữ trong ác quy 12V - 50Ah có thể đề được bao nhiêu lần nếu máy khởi động có công suất 2000W, mỗi lần đề trong 10s?
Các cao nhân xin chỉ giáo ạ ?
khái niệm "dung lượng ắc-quy : là dung lượng dự trữ của ắc-quy. Dung lượng(RC) được đo bằng phút ,khi ắc quy phóng dòng điện 25A tại 27 độ C, trước khi giảm xuống 10,5V" . Về công thức tính toán thì em không biết ! Nhưng có thể thử nghiệm thực tế để rút ra được kết quả (cũng tương đối)
Bác xạc no ắc-quy, rồi chọn kích thước dây đề cho phù hợp. Sau đó tiến hành thử nghiệm, sau mỗi lần đề (10s), bác đo lại điện áp của ắc-quy, khi nào điện áp giảm còn gần 10,5V thì bác dừng lại và tổng hợp kết quả, mỗi lần đề nên cách nhau 2 phút để tránh nóng đề . Rồi ! chúc bác thử nghiệm thành công và thông báo kết quả cho anh em .

ThienTamDo

Tài xế O-H
khái niệm "dung lượng ắc-quy : là dung lượng dự trữ của ắc-quy. Dung lượng(RC) được đo bằng phút ,khi ắc quy phóng dòng điện 25A tại 27 độ C, trước khi giảm xuống 10,5V" . Về công thức tính toán thì em không biết ! Nhưng có thể thử nghiệm thực tế để rút ra được kết quả (cũng tương đối)
Bác xạc no ắc-quy, rồi chọn kích thước dây đề cho phù hợp. Sau đó tiến hành thử nghiệm, sau mỗi lần đề (10s), bác đo lại điện áp của ắc-quy, khi nào điện áp giảm còn gần 10,5V thì bác dừng lại và tổng hợp kết quả, mỗi lần đề nên cách nhau 2 phút để tránh nóng đề . Rồi ! chúc bác thử nghiệm thành công và thông báo kết quả cho anh em .

Bác ơi ! Cách này không khả quan lắm. Tốn thời gian, với lại chỉ ước tính theo lý thuyết thôi, không cần chính xác như thế đâu. Dù sao em cũng cám ơn bác nhiều.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên