TOYOTA YARIS mất điện Taplo

NTCauto_thainguyen
Bình luận: 8Lượt xem: 2,348

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Kính các cụ.Tình hình là hôm nay chỗ em có con Yaris bản châu Âu ,nhập từ TBN.Chiều nay thằng cu em lặp thêm bộ đèn gầm.Lắp xong thì xe để IG OFF đèn báo sạc và đèn báo áp xuất nhớt sáng.Bật chìa khóa lên ACC vẫn thế ,IG ON vẫn vậy.

Xe của công ty ,em cũng bận quá chưa kiểm tra kỹ được.Sơ bộ là các cọc bình chặt ,bình điện đo dc 12.4v ,câu thử ACCU khác vẫn thế.Bật IG ON rồi đề thì ko thấy tín hiệu gì ,taplo vẫn chỉ sáng mỗi 2 đèn báo nhớt và báo sạc.
Hệ thống đèn gầm có dây chờ sẵn ,chỉ việc cắt 1 dây lấy khiển cho relay là xong ,đảm bảo nó đấu đúng.
Em không biết YARIS trong nước thế nào,nhưng con này em thấy đúng tiêu chuẩn thật :8:.Em thấy một số xe Hàn cũng có cảm biết ACCU ,bật chìa khóa nghe nhạc đến khi hết bình thì thôi ,khi đề nó cũng chỉ cấp điện cho đề rồi thấy ACCU yếu nó ngắt tín hiệu đề (như vậy là vẫn phải câu bình)Còn con này ,nếu bình yếu một chút là nó ngắt không cho đầu CD và hoạt động nữa.Hôm trước đang nghe tự nhiên thấy im ,ấn đi ấn lại chả thấy nó chạy.Chưa kiểm tra được ,lúc sau nổ máy đánh xe đi thì tự nó chạy tiếp (lúc này đề hơi dai do bình yếu) như vậy là thằng Châu Âu nó thực tế hơn mình các cụ nhỉ.Không biết có liên quan gì tới pan của em không.
Mời các cao nhân bốc em toa thuốc nhé.

oto16ahn

Tài xế O-H
Ðề: TOYOTA YARIS mất điện Taplo

Lần trước em làm con INnova đúng biểu hiện này ạ thì bệnh nó ở ACqui nó k yêu nhưng khi kiểm tra cái xi nhang lên nó yếu bình luôn.Cụ kiểm tra bảng cầu chì xem có con cầu chì nào đứt k ? đàn em chỉ xin góp ý thế thôi ạ

nguyenlongvnd

Tài xế O-H

Có thể trong lúc làm có sơ xuất nên họ làm cháy cầu chì nào rồi,bác kiểm tra lại hệ thống cầu chì trước đã,xem có cái nào đút ko,sau đó gỡ bộ đèn gầm đó ra trả lại trạng thái nguyên bản xem tình trạng đó còn xảy ra nữa ko nhé,bác kiểm tra lại rồi thông báo cho a e tư vấn tiếp cho

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

Lần trước em làm con INnova đúng biểu hiện này ạ thì bệnh nó ở ACqui nó k yêu nhưng khi kiểm tra cái xi nhang lên nó yếu bình luôn.Cụ kiểm tra bảng cầu chì xem có con cầu chì nào đứt k ? đàn em chỉ xin góp ý thế thôi ạ
Kiểm tra cái xi nhang lên là cái gì cụ nhỉ?Nghĩa là bật xi-nhan thì nó yếu bình ạ.Em dùng đèn thử test qua cầu chì rồi ,không thấy sao cả.Để mai có thời gian kiểm tra lại kỹ hơn.

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

Có thể trong lúc làm có sơ xuất nên họ làm cháy cầu chì nào rồi,bác kiểm tra lại hệ thống cầu chì trước đã,xem có cái nào đút ko,sau đó gỡ bộ đèn gầm đó ra trả lại trạng thái nguyên bản xem tình trạng đó còn xảy ra nữa ko nhé,bác kiểm tra lại rồi thông báo cho a e tư vấn tiếp cho
Đèn gầm lắp thêm đúng nguyên lý tháo ra chi cụ?Đằng nào cũng phải lắp lại theo yêu cầu mà.Hơn nữa đã kiểm tra sơ bộ phần đấu thêm ,chắc chắn là nó đấu đúng rồi ,chích dây khiển relay vào cọc bình ,relay nhảy đèn gầm sáng.Cầu chì em kiểm tra sơ bộ rồi ,không có cái nào đứt.Mai em kiểm tra kỹ hơn rồi báo lại các cụ ạ.

huynhlong

Tài xế O-H

Bác kiểm tra điên áp bình thì chưa chắc là bình có tốt không ạ
mà bác thao tác có bị cham cọc gây cháy cầu chi không ạ

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

Theo em có khả năng la cụ đấu bị sông điện rồi,tốt nhất cụ tháo ra rồi thử xem thế nào

Đấu cái gì ,như thế nào mà bị sông ạ ?
Mấy hnay bận quá ,giờ mới quay lại topic trả lời được.Nguyên nhân là do thằng em tháo một dây mass bắt vào chassi ra định lấy mass cho relay ,nhưng thiếu dây nên nó lấy ở vị trí khác.Nó vặn lại con ốc mass kia nhưng không xiết chặt.Em xiết lại ốc đó là OK luôn.Cảm ơn những tư vấn nghiêm túc trong topic này ạ.

trungtrancb

Tài xế O-H

Vậy mà bác cứ chắc chắn là đấu đúng, sai lầm từ những việc nhỏ, làm dể thỉ không khó, mà khó do mình làm ẩu. Mà đèn taplo sáng như vậy thì cầu chì sao lại đứt dx. Mà nếu mass lỏng thì nó sàng chập chờn hoặc tắt luôn chứ sao lại sáng 2 cái thôi,??? bác cho em biết mass đó là mass của cái nào dx ko?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên