[Trao đổi kinh nghiệm] Xe BMW / 320i / 2009 lỗi sai cam

Phạm Vỵ
Bình luận: 43Lượt xem: 6,497

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
(Đây là sự cố đã được xử lý, tuy nhiên để mọi người nắm được và không mắc phải lỗi này, tôi xin mở chủ đề này để mọi người trao đổi)
Chuyện xảy ra như thế này: Khách đánh xe BMW /320i / 2009 vào để xử lý chảy dầu phớt đầu trục cơ. Thợ tháo ngay bu lông đầu moay ơ pu ly ra. Rút pu ly ra thay phớt sau đó lại lắp pu ly vào và xiết chặt lại. Khởi động động cơ như xay lúa mà không nổ máy. Điều gì đã xảy ra và cách xử lý ra sao mời các bạn trao đổi, học hỏi kinh nghiệm nhé!

nguyenvanbao

Tài xế O-H
Thầy dạo này gặp nhiều BMW thé ah.
Em chưa được diện kiến xe này, nhưng trên toyota Vios em thấy trên puly trục cơ cũng có dấu. Em suy luận từ nó ra là bị sai dấu puly trục cơ. Em cũng chưa biết dòng này puly lai những cơ cấu nào mong các cụ bổ xung thêm ah.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Thầy dạo này gặp nhiều BMW thé ah.
Em chưa được diện kiến xe này, nhưng trên toyota Vios em thấy trên puly trục cơ cũng có dấu. Em suy luận từ nó ra là bị sai dấu puly trục cơ. Em cũng chưa biết dòng này puly lai những cơ cấu nào mong các cụ bổ xung thêm ah.

Đúng là tuần này gặp được mấy con xe dòng "cao cấp" để xử lý cũng đã.
Em chưa biết mà quan tâm thì cứ theo dõi nhé.

anhnv_2411

Don't give up
Em nhớ không nhầm là nó không có dấu cũng không có ắc gô cũng không côn nên lúc xiết vào không khóa bánh đà dẫn đến sai cam

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Vì em chưa có mổ cháu nó lần nào nên em không dám chém em xin được ngồi hóng toppic của thầy ạ.nhưng em ngĩ một là đặt sai cam,2 là có vấn đề gì đó của vành tạo xung ạ.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Thầy ơi máy báo lỗi như nào ạ.các thông số mà cam đưa về có đều nhau ko.thầy cho em ít thông tin nhé.đọng cơ của nó là động cơ gì vậy thầy???

Vì khi máy không nổ và hỏi thợ khai báo thao tác như vậy thì biết ngay là sai cam rồi nên chẳng cần kiểm tra bằng máy nữa. Nó là máy có kí hiệu E(90,91,92,93) thì phải (vì không để ý).

anhnv_2411

Don't give up
Đúng rồi dòng này đặt thường phải có dưỡng sẽ dễ dàng hơn mục đích chính là để khóa hai trục cam cố định còn trục cơ khóa thường bằng cách có chốt đút vào bánh đà để hãm cố định, em đã chế dưỡng trên seri 3 E 46 còn seri3 E90 thì chưa làm con nào nhưng nếu làm thực tế chắc sẽ chế được

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Em nhớ không rõ là trước em đặt con 320 hay 325 nữa,máy 6. em tiện 1 con bu long 8 li trọc vào 1 cái lỗ dưới máy đề đó rồi quay bánh đà cho nó cắm vào lỗ trên bánh đà, dấu cam thì lấy cái thước thẳng ngắn khoảng 20cm đặt vào mặt bằng phía cuối 2 cây cam sao cho nó cùng nằm trên 1 mặt phẳng. em cũng không hiểu sao lúc ban đầu dặt đúng dấu roài mà nổ lên 1 lát tháo ra lại thấy bị lệch,phải đặt tới lần thứ 3 mới được ạ,trước khi siết ốc ở đầu nhông trục cam em đã xoay hết về rôi ạ.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Đúng rồi dòng này đặt thường phải có dưỡng sẽ dễ dàng hơn mục đích chính là để khóa hai trục cam cố định còn trục cơ khóa thường bằng cách có chốt đút vào bánh đà để hãm cố định, em đã chế dưỡng trên seri 3 E 46 còn seri3 E90 thì chưa làm con nào nhưng nếu làm thực tế chắc sẽ chế được

Thì em cứ phổ biến cách cố định trục cam và bánh đà để đặt cam cho động cơ 3 seri E46 đi để mình và các bạn khác cùng tham khảo. Vì bọn này động cơ khác nhau là có thể lại có cách định vị khác nhau mà.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Em nhớ không rõ là trước em đặt con 320 hay 325 nữa,máy 6. em tiện 1 con bu long 8 li trọc vào 1 cái lỗ dưới máy đề đó rồi quay bánh đà cho nó cắm vào lỗ trên bánh đà, dấu cam thì lấy cái thước thẳng ngắn khoảng 20cm đặt vào mặt bằng phía cuối 2 cây cam sao cho nó cùng nằm trên 1 mặt phẳng. em cũng không hiểu sao lúc ban đầu dặt đúng dấu roài mà nổ lên 1 lát tháo ra lại thấy bị lệch,phải đặt tới lần thứ 3 mới được ạ,trước khi siết ốc ở đầu nhông trục cam em đã xoay hết về rôi ạ.

Vì trong bộ dụng cụ đặt cam còn có một bộ vam khóa bánh đà rồi mới xiết bu lông pu li đấy. Nếu không hãm chặt sẽ bị xoay khi xiết đấy và lại làm sai cam.

anhnv_2411

Don't give up
Với con 318i dòng E46 để chế dưỡng đặt cam rất đơn giản
- Sau khi quay máy một về điểm chết trên ta khóa trục cơ bằng cách đút một cái chốt (đường kính to hơn con bulong 6) vào lỗ nằm phía trong củ đề, chốt này sẽ khóa cứng bánh đà với block máy
- Tiếp theo tới việc khóa trục cam, ở đuôi của trục cam có hai vấu hình vuông khi cam ở vị trí chuẩn hai vấu sẽ song song với nhau và đều theo phương vuông góc với mặt máy
- Tiếp theo lắp nhông vào trục cam (nhông được lắp với trục cam không có ắc gô, cũng không có côn nên lực xiết tiêu chuẩn ở đây là rất quan trọng)
- Sau đó chế một mặt bích trên đó có hai vấu đút vừa vào hai lỗ trên mỗi nhông khi đó hai nhông sẽ được khóa cố định
- Tiến hành xiết ốc ở hai đầu trục cam vào
Có thể phải đặt đến lần thứ hai hoặc lần thứ 3 mới chuẩn lý do xích được tăng bằng tự động
Cái này nói thì hơi khó hình dung, ngày mai em sẽ bổ sung hình ảnh cho mọi người dễ hiểu
- Còn với dòng 325, 525 thì em vẫn đặt bằng tay bo được nên chưa chế dưỡng

mrdp

Tài xế O-H
Em thấy rất lạ buli trục cơ ở ngoài khi thao thay phớt đâu có động gì đến cam phải trăng cơ cấu tăng cam có vấn đề mới nhảy mắt cam.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên