[Trao đổi kinh nghiệm] Xe BMW / 320i / 2009 lỗi sai cam

Phạm Vỵ
Bình luận: 43Lượt xem: 6,498

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Ơ nhưng mà sao tháo puly trục cơ thay phớt mà cũng bị sai cam là sao ạ ?mong các cao nhân dạy bảo .
Vấn đề là thế này: Phổ biến trên các loại động cơ thì bánh răng xích hoặc bánh răng đai bắt cố định trên trục cơ thông qua then nên vị trí của nó với trục cơ được xác định. Cũng như vậy bánh răng xích hoặc bánh răng đai bắt trên trục cam cũng được cố định, nên khi đặt cam chỉ cần theo dấu của nhà sản xuất.
Nhưng ở một số động cơ, ví dụ trên xe Ford hoặc xe BMW... chẳng hạn thì các bánh này không có then mà quay tự do trên trục. Nên khi đặt cam phải có bộ dụng cụ định vị trục cơ, trục cam (và trục cân bằng, nếu có) theo hướng dẫn (có thể có nhiều phương án khác nhau) sau đó xiết chặt pu ly trục cơ và bánh răng trên trục cam là được.
Đối với loại BMW 320i này còn có một dưỡng nữa để căn chỉnh 2 đĩa cảm biến trên 2 đầu trục cam nữa (xem hình vẽ có chi tiết 15).
Nói tóm lại phải biết có các dạng như vậy và phải làm theo hướng dẫn và phải có bộ dưỡng định vị các trục (có thể tự làm bộ dưỡng này theo mẫu) thì việc đặt cam mới chính xác được.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Quá dữ dằn. Đúng là bậc Thầy, vừa sửa chữa, vừa phân tích một cách thật sư phạm. Em bái phục Bác.

Xin cảm ơn Già làng về sự tín nhiệm đã dành cho lão!
Tuy nhiên để những bài viết hay và chất lượng hơn nữa, được Già làng và anh em OH "bái phục" thì còn cần Già làng tiếp tục tạo điều kiện và ủng hộ về các loại tài liệu nữa đấy.

truong_91

Tài xế O-H
thầy ak. e cũng đang bị con BMW 320i E46 đời 97 giật đây ak, xe chạy bình thường , chủ xe dừng nghỉ lúc ra đề khó nổ, nạp ga chỉ lên dc 1500v/p. e kiểm tra thì xăng kim phun bình thường, đo áp xăng hơn 3kg,buri thay mới lữa có 6 máy, đo hơi 12kg, e đọc lỗi báo cb bộ đo gió e đã thay mới, báo lỗi cb cam e cũng thay rùi, thay lun cb trục khủy luôn, nhưng vẫn bệnh đấy ko hết, jo đề khó nổ, lúc nổ đạp ga ko quá 1500v cố đạp thì lup bụp và chết máy,thỉnh thoảng đề nổ cái là nó tự tắt lun cơ, dấu cam thì e đã tham khảo cách đặt nhung vẫn ko thấy bị sai lệch, jo e ko bit làm thêm j nữa đây

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên