Tuyệt chiêu tháo bulong và ốc vít khi bị gãy

T
Bình luận: 70Lượt xem: 89,437

ga_auto37

Tài xế O-H
Gãy mũi này thì thực sự là rất muốn khóc
Gãy mũi tarô ở lỗ bình thường thì k sao..chứ mà gãy vào mặt máy thì khóc thật..e dính 1 lần khi lể bu lông mặt máy rồi..khoan ngon lành cành đào..đến lượt ta rô là hốt hàng..nhưng đang ta rô mấy thằng bạn đến ngồi nói phét vậy là cả ta rô cả nói phét lỡ tay làm cái ẹt..xong..cuối cùng dùng độc chiêu cuối cùng thì em mũi ta rô gãy ra trong 1 nốt nhạc

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Gãy mũi tarô ở lỗ bình thường thì k sao..chứ mà gãy vào mặt máy thì khóc thật..e dính 1 lần khi lể bu lông mặt máy rồi..khoan ngon lành cành đào..đến lượt ta rô là hốt hàng..nhưng đang ta rô mấy thằng bạn đến ngồi nói phét vậy là cả ta rô cả nói phét lỡ tay làm cái ẹt..xong..cuối cùng dùng độc chiêu cuối cùng thì em mũi ta rô gãy ra trong 1 nốt nhạc
Giải quyết thế nào vậy, bác?

vbh090909

Tài xế O-H
Trong thực tế có 2 việc rất chuối của vấn đề nhảy ốc đó là nhảy buzzy suấy và nhảy kim phun dầu ra khỏi mặt máy bác nào có kinh ngiệm thì chia sẻ
Mình cũng gặp trường hợp này..bugi sấy xe mẹc sprinter + cây béc số 1
Về khoản bugi sấy thì gãy đôi --->kềm bấm xoay
Về béc.. cái này phải nói là đau đầu,nhớ lại mà buồn cười,tháo cây béc mất 1 ngày,dùng mọi phương phá...đến cả chấm hàn cũng ko ra..vậy mà chỉ trong 20p cuối ngày đã lấy đc:):)
Mình sẽ nói cách lấy(cực đơn giản)
Nhưng trước khi chia sẻ..mình muốn chờ ae OH cho ý kiến hay hơn;);)

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
nếu có điều kiện thì bắn xung. ko thì dùng acid nitric. dùng đất sét đắp bờ khoanh vùng lại nhé, chỉ để chừa phần mũi taro cho tiếp xúc với acid thôi ( tránh làm hỏng bề mặt chi tiết) tuy hơi mất công nhưng là phương pháp an toàn
Ôi, cái axit đó kinh lắm, hơn cả nước acquy. Nồng độ bao nhiêu thì đủ hả bác. Cảm ơn bác đã chỉ chiêu

ga_auto37

Tài xế O-H
tôi bị gãy con bu lông các te. bạn mà dủng đèn oxy- axetilen lấy ra dc tôi cho bản 3 tháng lương của tôi. Máy detroit nhé
Máy detroi có gì đặc biệt mà phải tách nó riêng ra..dùng đèn thổi những con bulong phải cí mỹ năng.kinh nghiệm dùng đèn nếu k sẽ phá hư lỗ...tôi đã lấy Bu lông 6 chỗmặt máy lắp nắp dàn có mà còn lấy được huống gì các te..ăn nhau chỗ dùng đèn thôi..

tiendatvinhford

Tài xế O-H
1. Cách lấy bulong bị gãy nằm trong máy:
Đôi khi chúng ta gặp sự cố 1 con ốc gãy ngang nằm trong máy như thế này, có cách nào lấy ra không?

Đầu tiên bạn cần dũa phẵng đầu ốc để có thể khoan vào nó, lấy 1 cái dùi nhọn đóng vào giữa tạo tâm khoan để tránh hư hỏng khi thực hiện.

Dùng máy khoan 1 lổ với mũi khoan nhỏ hơn con ốc(dĩ nhiên) từ tốn
và nhẹ nhàng tránh bị trượt ra phía ngoài

Dùng 1 dụng cụ tháo bulong với răng ngược đóng nhẹ vào lỗ khoan với 1 cây búa (nhỏ)

Sau khi cảm thấy chắc chắn, bạn từ từ vặn ngược chiều kim đồng hồ tháo con ốc ra

2. Cách lấy con ốc bị tuôn ren hay đầu :
Có nhiều cách để lấy ra, sau đây xin giới thiệu 2 cách đơn giản:
Tuôn đầu:

Dùng đục thép tạo rãnh:

Tạo rãnh càng sâu càng tốt nếu có thể:

Để nghiêng cây đục 1 góc 30 độ, đóng ngược chiều kim đồng hồ:

Xong:
3. Trường hợp khó hơn, ốc nằm trong kẹt thì sao??!

nhìn hình chắc cũng hiểu….
3. Cách lấy và thay ốc bị sét an toàn :
Vệ sinh:

Xịt RP7 (hoặc tương tự) tra ốc vào, chờ 15-20 phút:

Xiết thêm 1 con ốc ngoài và lock kê 2 con với nhau (vặn ngược chiều nhau):

Để tháo ra, bạn vặn con ốc trong, để thay mới làm tương tự
và bạn xiết vào bằng con ốc ngoài:

(bài viết của Thangksxd) 2banh.vn
còn ai có cáh nào hay hơn thì xin chia sẻ ạ
hay lắm bác ơi

daiduong190114

Tài xế O-H
thêm chút cho các bavs góp ý.
trường hợp ko làm đc các cách trên hoặc làm rùi mà vẫn ko đc thì sao. (do ốc bị rỉ nằm cứng ở trong).
e làm vài lần rùi. cần máy hàn nhớt hoac rp7. một ốc nhỏ hơn hoặc bằng ốc gẫy để hàn nối. vừa hàn nói vừa nhỏ nhớt rồi cứ thế vặn ra như mở ốc. hjhj
mong các bác tư vấn thêm

daiduong190114

Tài xế O-H
tùy cơ ứng biến có lần lắp nắp quylat xe ủi bị gẫy ngang chân ko lẽ giờ tháo cả nắp quy lat ra lấy. hên sao nó nhẹ. dùng vít bằng đóng tháo ra. may mắn hơn nữa là lấy cộng kẽm câu lên đc

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên