Vấn đề láng bánh đà khi làm côn

M
Bình luận: 53Lượt xem: 17,727

MATIZ1

Tài xế O-H
Càng láng sẽ càng nặng, nhưng láng tiếp sẽ nhẹ phèo luôn. Cái này đúng với loại dùng lò xo mặt trời. Với loại lò xo trụ thì không như vậy. Nhưng anh em mình gặp đến 99% là loại mặt trời, loại kia có thể gặp trên xe tải. Ngày xưa, Zil, Gaz, Ifa gặp suốt
cảm ơn các bác đả cho e thêm kinh nghiệm

phanhuulinh

Tài xế O-H
nảy giờ em chỉ thấy bác caibanhxe là hiểu ra vấn đề thôi.tức là mấy bác phải hiểu rằng độ ép "khoản hở giữa mâm ép với bánh đà khi ta bỏ lá côn vào"mấy mili. ta cang cứ vào đó mới quyết định là vớt bề mặt tiếp xúc côn là bao nhiêu mvaf bề mặt tiếp xúc với bánh đà là bao nhiêu.vớt làm sao cho khi ta lắp côn vào siết chặt bu lông bàn ép mà thấy những lá thép bằng nhau trên một mặt phẳng là ok đảm bảo nhẹ tênh.

viettrung1

Tài xế O-H
thảoluận:lángbánhđàvàmâmep.
Bạncáibánhxenóirấtchuẩn,cànglángcàngnhẹ,mâm,ep.có2loại:1loàivà1lõm,khithayla´cônvaˋmâmep.Bạntháobánhđáravàlấpmâmep.vàlácônvào,saochomặttrờinhich.hơnmộtti,vàđểlênkhoangbàn.ep.xuống.hànhtrìnhđi.cónhẹnhàngkhông
lá côn và mâm ép của cụ nó dính nhau như thế này thì làm sao mà láng được
thảoluận:lángbánhđàvàmâmep.
Bạncáibánhxenóirấtchuẩn,cànglángcàngnhẹ,mâm,ep.có2loại:1loàivà1lõm,khithayla´cônvaˋmâmep.Bạntháobánhđáravàlấpmâmep.vàlácônvào,saochomặttrờinhich.hơnmộtti,vàđểlênkhoangbàn.ep.xuống.hànhtrìnhđi.cónhẹnhàngkhông
cụ cho em hỏi 2 loại mâm ép (1loàivà1lõm) mà cụ nói nó thiết kế cho dòng xe nào vậy ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cụ có thể cho em biết loại bánh đà mâm ép này là của dòng xe nào tại vietnam không ạ
em tò mò tý vì chưa bao giờ nghe và nhìn thấy bộ ly hợp có (loài và lõm)
Anh em ta thường gặp là bánh đà lồi (loại này phổ biến trên xe Nhật), phần ma sát sẽ cao hơn phần lắp bàn ép. Các xe Mỹ, Âu thì hay gặp loại lõm, loại này có phần ma sát thấp hơn rất nhiều so với mặt lắp bàn ép, cho nên vỏ bàn ép thì ít gồ hơn, thậm chí phẳng, nhìn bánh đà nhiều cái như cơi trầu luôn, sâu hoắm

4car

Tài xế O-H
các cụ có láng cả bàn ép nữa à
chỗ em chỉ láng bánh đà thôi còn bàn ép thì thay để kiếm chút
[MERGETIME="1428072189"][/MERGETIME]
em làm phiền cụ tý nữa nhé,thế bánh đà nó lõm thì lõm chỗ nào ạ, cái mâm ép nó loài thì loài ở đâu, còn lá côn em đoán chắc chắn là hình tròn khi đặt ngửa hoặc sấp thì nó hình gì ạ.

lá côn nó có chiều của nó mà, sao lắp ngược được hả cụ
[MERGETIME="1428072201"][/MERGETIME]
em làm phiền cụ tý nữa nhé,thế bánh đà nó lõm thì lõm chỗ nào ạ, cái mâm ép nó loài thì loài ở đâu, còn lá côn em đoán chắc chắn là hình tròn khi đặt ngửa hoặc sấp thì nó hình gì ạ.

[MERGETIME="1428072218"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1428072238"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1428072270"][/MERGETIME]
"viettrung1, post: 350904, member: 186360"]em làm phiền cụ tý nữa nhé,thế bánh đà nó lõm thì lõm chỗ nào ạ, cái mâm ép nó loài thì loài ở đâu, còn lá côn em đoán chắc chắn là hình tròn khi đặt ngửa hoặc sấp thì nó hình gì ạ.[/quote]

[MERGETIME="1428072310"][/MERGETIME]
"viettrung1, post: 350904, member: 186360"]em làm phiền cụ tý nữa nhé,thế bánh đà nó lõm thì lõm chỗ nào ạ, cái mâm ép nó loài thì loài ở đâu, còn lá côn em đoán chắc chắn là hình tròn khi đặt ngửa hoặc sấp thì nó hình gì ạ.[/quote]

[MERGETIME="1428072337"][/MERGETIME]
1
[MERGETIME="1428072406"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1428072421"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1428072437"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1428072566"][/MERGETIME]

tamngan

Tài xế O-H

Khi tháo ra không để ý thì dễ lapwss ngược đấy cụ ạ. Nếu lắp ngược lá côn thì sẽ bị trượt côn đấy. Cái này là do nhầm lẫn thôi chứ bình thường thì cũng ít khi bị lắp ngược.

mrdp

Tài xế O-H
em nghĩ láng bánh đà trong trường hợp mặt tiếp súc cong vênh cháy nhưng nếu côn nặng phải chỉnh lại tầm ép người ta láng viền ngoài chỗ bắt bàn ép . và đã cặp lên máy tiện là phang cả trong ngoài miễn là pẳng và nhẹ cặp hơi lệnh cũng trẳng sao .

bao7329

Tài xế O-H
Vấn đề láng bánh đà khi bị gờ mòn thì còn nghe dc .chứ láng cho nhẹ chân côn thì có vẻ không hợp lý tý nào . chả nhẽ nhà sản xuất họ cố tình làm cố nó nặng để mình phải sửa lại

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vấn đề láng bánh đà khi bị gờ mòn thì còn nghe dc .chứ láng cho nhẹ chân côn thì có vẻ không hợp lý tý nào . chả nhẽ nhà sản xuất họ cố tình làm cố nó nặng để mình phải sửa lại
Vẫn láng cho nhẹ được nếu muốn bác ạ. Còn nhà sản xuất nó làm theo ý tưởng riêng của nó, cho đại trà, anh em mình lại sửa theo cảm giác cá nhân khách hàng trong 1 mức độ nào đó

viettrung1

Tài xế O-H
cái khó ló cái khôn của người việt mình thôi các cụ ạ, vì khan hiếm đắt đỏ cho nên mới nghĩ ra cách cắt xén bồi đắp tận dụng,nhà sản xuất người ta đã tính toán đầy đủ nếu xén nhiều quá côn sẽ nhẹ hơn nhưng khi tải nặng hoặc khi leo dốc sẽ gây ra trượt,cháy côn, những năm trước khi phụ tùng còn hiếm thường khi ta láng bánh đà thường là loại xe tải hoăc xe con XHCN sử dụng mâm ép loại chỉnh bằng lanhge láng bao nhiêu mm thì tháo ra căn thêm vòng đệm dưới lò xo mâm ép bấy nhiêu mm nhưng cũng chỉ có giới hạn không thể láng mãi được.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Chủ đề bác đang quan tâm

Bên trên