Việc học kiến thức về sửa chữa ôtô tại các trường nghề liệu có cần thiết?

NgHuuTinh96KT
Bình luận: 92Lượt xem: 8,010

NgHuuTinh96KT

Tài xế O-H
CHÀO CÁC BÁC !
em năm nay 19t. Sau khi nghỉ học năm lớp 10 và đi làm lang bạt đc 3 năm thì em quyết định kiếm cái nghề để sau này có thể ổn định cuộc sống hơn. otô không phải là đam mê của em và nghề sữa chữa otô chỉ là định hướng của em khi dự đoán thực trạng xã hội sau vài năm nữa có thể là có tiềm năng. Em sau khi đọc một số ý kiến ở nhiều diễn đàn khác nhau thì thấy nên đi phụ việc ở một garage nào đó và tập tành học nghề có lẽ vừa nhanh biết mà lại phù hợp với lối sống thích tự do của e và k phải phụ thuộc vào gia đình nhưng gia đình e lại muốn em đi học ở trường dạy nghề để có cái bằng trước,sau này đảm bảo hơn. Tất nhiên đc học các kiến thức cơ bản là một điều em rất thích nhưng trường nghề ở đây 90% hs là người dân tộc,e đang lo ngại về chất lượng dạy học của họ. Bản tính em vốn là một người ưa sự hoàn hảo và rất kĩ tính.e đang lo lắng rằng mình sẽ phí thời gian vào một việc k đáng. các bác là người đi trước chắc hiểu rõ hơn vậy em xin đc hỏi :
- học kiến thức ở các trường nghề như vậy có cần thiết không? hay nên đi học thực tế từ bây giờ?
- Chất lượng học ở các trường dạy nghề liệu có sự chênh lệch lớn?
- Cái bằng nghề liệu có giá trị sau khi học xong?
em như đứa trẻ lạc đường đang đứng giữa ngã ba mong nhận được những góp ý và những lời khuyên chân thành từ các bác -_- Cảm ơn các bác đã bỏ thời gian quý giá để đọc bài viết của e ạ!
THÂN!

mr.tung.oto

Tài xế O-H
Suy nghĩ của bạn chữa hoàn hảo mà bảo ưa sự hoàn hảo. mọi tính toán lo ngại của bạn đều có lý, nhưng thực ra những cái đó là rất nhỏ mà giải quyết nó quá đơn giản. không có đam mê, ko yêu nó, thì có đặt bạn trong môi trường hoàn hảo bạn cũng chẳng thể làm gì ngoài biết cầm cái cle vặn con ốc. còn nếu có lòng đam mê và yêu nghề thì chẳng cần môi trường hoàn hảo, hay ngôi trường không hoàn hảo bạn cũng có thể phát huy khả năng của mình. hãy luôc nhớ "thay đổi suy nghĩ, thay đổi cuộc đời"
Chúc bạn thành công!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
CHÀO CÁC BÁC !
em năm nay 19t. Sau khi nghỉ học năm lớp 10 và đi làm lang bạt đc 3 năm thì em quyết định kiếm cái nghề để sau này có thể ổn định cuộc sống hơn. otô không phải là đam mê của em và nghề sữa chữa otô chỉ là định hướng của em khi dự đoán thực trạng xã hội sau vài năm nữa có thể là có tiềm năng. Em sau khi đọc một số ý kiến ở nhiều diễn đàn khác nhau thì thấy nên đi phụ việc ở một garage nào đó và tập tành học nghề có lẽ vừa nhanh biết mà lại phù hợp với lối sống thích tự do của e và k phải phụ thuộc vào gia đình nhưng gia đình e lại muốn em đi học ở trường dạy nghề để có cái bằng trước,sau này đảm bảo hơn. Tất nhiên đc học các kiến thức cơ bản là một điều em rất thích nhưng trường nghề này ở Tp Kon Tum,90% hs là người dân tộc,e đang lo ngại về chất lượng dạy học của họ. Bản tính em vốn là một người ưa sự hoàn hảo và rất kĩ tính.e đang lo lắng rằng mình sẽ phí thời gian vào một việc k đáng. các bác là người đi trước chắc hiểu rõ hơn vậy em xin đc hỏi :
- học kiến thức ở các trường nghề như vậy có cần thiết không? hay nên đi học thực tế từ bây giờ?
em như đứa trẻ lạc đường đang đứng giữa ngã ba mong nhận được những góp ý và những lời khuyên chân thành từ các bác -_- Cảm ơn các bác đã bỏ thời gian quý giá để đọc bài viết của e ạ!
THÂN!
Xin nói với bác thế này:
1/ Học ở trường là 1 việc cần thiết, dẫu rằng trường thế này trường thế kia. Nhưng không sao, không bổ dọc thì bổ ngang. Bác cứ vào Nam, hoặc ra Bắc sẽ có trường tốt hơn chỗ bác ở
2/ Học từ thực tế cũng tốt, nhưng nó đòi hỏi bác nhiều hơn
3/ Bác đừng nghĩ đến cái bằng ấy làm gì. Hãy cố gắng học thật tốt những điều trường dạy và trường không dạy
Hỏi bác:
1/ Bác có định mở xưởng không?
2/ Bác có ý định xa nhà không (không tính lúc học)
3/ Bác có ngại khó, ngại khổ, ngại bẩn, chịu nhục được không?

NgHuuTinh96KT

Tài xế O-H
Chào bạn, nghề nào cũng vậy, không có đam mê thì tôi khuyên bạn đừng theo đuổi nó, còn đã quyết tâm theo đuổi thì bạn cũng hiểu rõ rồi, học ở đâu rõ ràng có cái tốt của nó. Chúc bạn sớm tìm được nghề mình yêu thích.
Cảm ơn góp ý của bạn. có thể đó không phải đam mê của tôi nhưng tôi có mục tiêu cho nó và nhất định tôi sẽ cố gắng.

NgHuuTinh96KT

Tài xế O-H
Suy nghĩ của bạn chữa hoàn hảo mà bảo ưa sự hoàn hảo. mọi tính toán lo ngại của bạn đều có lý, nhưng thực ra những cái đó là rất nhỏ mà giải quyết nó quá đơn giản. không có đam mê, ko yêu nó, thì có đặt bạn trong môi trường hoàn hảo bạn cũng chẳng thể làm gì ngoài biết cầm cái cle vặn con ốc. còn nếu có lòng đam mê và yêu nghề thì chẳng cần môi trường hoàn hảo, hay ngôi trường không hoàn hảo bạn cũng có thể phát huy khả năng của mình. hãy luôc nhớ "thay đổi suy nghĩ, thay đổi cuộc đời"
Chúc bạn thành công!
Cảm những góp ý từ bạn, có vẻ như đam mê là thứ mọi người dùng làm nền tảng cho những thứ họ theo đuổi nhưng mình sẽ là người làm khác. những lo ngại trên thật sự mà nói cũng chẳng ảnh hưởng nhiều tới mình cho lắm.cốt lõi mình cần những lời khuyên để có động lực thôi vì tất cả đã vào guồng mất rồi :3 vẫn xin tks bạn lần nữa.

NgHuuTinh96KT

Tài xế O-H
Xin nói với bác thế này:
1/ Học ở trường là 1 việc cần thiết, dẫu rằng trường thế này trường thế kia. Nhưng không sao, không bổ dọc thì bổ ngang. Bác cứ vào Nam, hoặc ra Bắc sẽ có trường tốt hơn chỗ bác ở
3/ Bác đừng nghĩ đến cái bằng ấy làm gì. Hãy cố gắng học thật tốt những điều trường dạy và trường không dạy
Hỏi bác:
3/ Bác có ngại khó, ngại khổ, ngại bẩn, chịu nhục được không?[/Q
Xin nói với bác thế này:
Hỏi bác:
3/ Bác có ngại khó, ngại khổ, ngại bẩn, chịu nhục được không?
Cảm ơn những ý kiến của bác. Tất nhiên tôi đã từng làm thuê và hiểu cuộc sống vật chất cũng như cs tinh thần mà tôi sẽ phải trải ở cả 2 hướng đó - câu tl thứ 3
- Tôi nghĩ xa nhà là điều đương nhiên nếu đòi hỏi của công việc là như vậy và mục tiêu của tôi (nếu đc) cũng sẽ là đc làm việc ở những môi trường có đòi hỏi cao
- Tôi chưa biết nhiều về các đặc trưng của ngành nghề này nên còn hơi mơ hồ,chỉ có sẵn trong túi mục tiêu và sự quyết tâm mong có thể làm đc. Tất nhiên mở xưởng là ước mơ của đại đa số mọi người khi theo nghề này nhưng tôi nghĩ rằng trước khi đến đc với nó tôi phải trở thành 1 người thợ giỏi trước đã.nó đòi hỏi rất nhiều k chỉ về kỹ thuật.

Cai banh xe

Bác sẽ thành công. Trước mắt, hãy quyết định ra Bắc, hay vào Nam để nhập trường đã. Quyết định nhanh, đây đang là thời điểm các trường nghề tuyển sinh đó

NgHuuTinh96KT

Tài xế O-H
Bác sẽ thành công. Trước mắt, hãy quyết định ra Bắc, hay vào Nam để nhập trường đã. Quyết định nhanh, đây đang là thời điểm các trường nghề tuyển sinh đó
rất cảm ơn bác đã cho tôi thêm niềm tin.thật ra thì tôi đã quyết định sẽ học ở đây theo ý muốn của gđ. dù chất lượng giảng dạy có thế nào tôi cũng sẽ cố gắng tìm tòi học hỏi thêm,như học hỏi bác ở diễn đàn này chẳng hạn.quan trọng là tôi cũng tin tưởng tôi có thể làm đc.hì.

yodu

Tài xế O-H
CHÀO CÁC BÁC !
em năm nay 19t. Sau khi nghỉ học năm lớp 10 và đi làm lang bạt đc 3 năm thì em quyết định kiếm cái nghề để sau này có thể ổn định cuộc sống hơn. otô không phải là đam mê của em và nghề sữa chữa otô chỉ là định hướng của em khi dự đoán thực trạng xã hội sau vài năm nữa có thể là có tiềm năng. Em sau khi đọc một số ý kiến ở nhiều diễn đàn khác nhau thì thấy nên đi phụ việc ở một garage nào đó và tập tành học nghề có lẽ vừa nhanh biết mà lại phù hợp với lối sống thích tự do của e và k phải phụ thuộc vào gia đình nhưng gia đình e lại muốn em đi học ở trường dạy nghề để có cái bằng trước,sau này đảm bảo hơn. Tất nhiên đc học các kiến thức cơ bản là một điều em rất thích nhưng trường nghề này ở Tp Kon Tum,90% hs là người dân tộc,e đang lo ngại về chất lượng dạy học của họ. Bản tính em vốn là một người ưa sự hoàn hảo và rất kĩ tính.e đang lo lắng rằng mình sẽ phí thời gian vào một việc k đáng. các bác là người đi trước chắc hiểu rõ hơn vậy em xin đc hỏi :
THÂN!
Nếu Bác có điều kiện thì nên vào Tp. HCM! Trường lớp cũng ổn, quan trọng là rất nhiều Gara có chuyên môn tốt để cho BÁc phát triển tay nghề!

4wheelspin

Tài xế O-H
Giống mình, muốn xin vào gara đòi hỏi có kinh nghiệm và tay nghề, khởi đầu làm gì có, vậy phải đi học, nhưng thật sự gặp phải nhiều nơi chỉ quảng cáo hay, thiết bị vớ vẩn, học qua loa, tiền đã thu rồi mà chất lượng ko hơn ngồi nhà đọc sách

NgHuuTinh96KT

Tài xế O-H
Giống mình, muốn xin vào gara đòi hỏi có kinh nghiệm và tay nghề, khởi đầu làm gì có, vậy phải đi học, nhưng thật sự gặp phải nhiều nơi chỉ quảng cáo hay, thiết bị vớ vẩn, học qua loa, tiền đã thu rồi mà chất lượng ko hơn ngồi nhà đọc sách
ừk.xác định đi học cũng chỉ có vậy thôi bạn ạ.thôi thì đc chữ nào hay chữ đó với cố gắng tìm hiểu thêm bên ngoài lấy thêm chút kinh nghiệm.sau này ra thực tế mới mong nhanh biết thôi.

Cai banh xe

Bác hãy chỉ tên chỗ đó ra để anh em còn tránh

vvn56

Tài xế O-H
Chúc bạn thành công!

Thanh_Thao

Tài xế O-H
các bác tiện đây cho em hỏi, một đứa con gái học ngành này thì ra làm gì, trong đó hầu hết họ toàn tuyển nam. đa tạ các bác

Cai banh xe

các bác tiện đây cho em hỏi, một đứa con gái học ngành này thì ra làm gì, trong đó hầu hết họ toàn tuyển nam. đa tạ các bác
Về nguyên tắc, mợ học kỹ thuật thì phải làm kỹ thuật, nhưng vất lắm. Tuy nhiên, có thể làm nhiều vị trí khác trong doanh nghiệp dịch vụ ô tô: giám đốc, kho phụ tùng, CVDV, pha sơn, bán...
Phụ nữ giỏi lắm, làm gì chả được

Thanh_Thao

Tài xế O-H
Về nguyên tắc, mợ học kỹ thuật thì phải làm kỹ thuật, nhưng vất lắm. Tuy nhiên, có thể làm nhiều vị trí khác trong doanh nghiệp dịch vụ ô tô: giám đốc, kho phụ tùng, CVDV, pha sơn, bán...
Phụ nữ giỏi lắm, làm gì chả được
Đa tạ bác. Thấy họ toàn tuyển nam.. Hoang mang quá bác ạ. :(:(:(

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên