Xe Daewoo Lacetti 2004 quạt không quay khi máy nóng.

B
Bình luận: 31Lượt xem: 12,254

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
vậy mình không có máy đa năng thì anh em ta vẫn phải tranh cãi để tìm ra phương án tối ưu phải không các bác. ah em ta là thợ, khách hàng mang xe đến lại kêu họ vào hãng làm thì khác nào vưa đuổi khách đi vừa dâng mỡ lên miệng mèo phải không các bác.vấn đề nưa là khách hang họ không tin tưởng vào cchungs ta nữa thì đói ăn luôn. ssang nay em nổ thử lại em lacetti hwa e làm rổi. lúc đầu nước lanh quạt không chay.1 lúc quạt chạy chậm,ga to thêm lúc nưa 2 quat chạy vèo vèo. em tháo buzi ktra thì hơi trắng,đi thử xe thì máy bốc như thường.chủ xe ok là ta an tiền thôi.hi vong bác nào có cao kiến thì post lên cho an em hoc hỏi nhé

anhnv_2411

Don't give up
vặn cái con cảm biến nhiệt độ bên dưới chỗ cổ hút ấy ra cắm rắc và lấy bật lửa đốt xem quạt có chạy không, kiểm tra kỹ xem chưa chắc đã phải máy nóng nước sôi mà có thể hỏng cái nắp bình nước nữa đấy, đồng hồ nhiệt độ trong xe báo thế nào vậy ?

dream2012

Tài xế O-H
Kiểm tra cảm biến nhiệt độ nước mát thì deexko mà lấy 1 ít nước mát đem đun sôi nhúng cảm biến vào đo thông mạch cảm biến nếu thông là cảm biến tốt, ko thông là cảm biến chết và quạt ko quay.

tringuyen

Tài xế O-H
bác tringuyen oy.vấn đề của chúng ta là khi không bật Ac thì nước phun như núi lửa ra ngoài mà quạt vẫn không chạy đó.còn tại sao khi đấu song song thêm 1 điện trở cung f với cảm biến nước mà quạt lại chạy được thì nếu bác là thợ điệnvà hiểu biết về nguyên lý làm việc của cảm biến nhiệt độ nước thì tự bác sẽ hiểu thôi. hehe

bac cung thay cb nuoc roi ma

thohaui

Tài xế O-H
Theo cách bác làm thì xe này lổi cảm biến nhiệt độ nước rồi! Hiện em không có thông số trở nhiệt của loại ECT này! Bác nào có post dùm em. Vì làm theo bác ấy chưa chuẩn lắm sẽ có nhiều hiện tượng phát sinh khác!
Nên ai có thông số điện trở loại ECT này thì cho bác ấy đế bác ấy kiểm tra cho chính xác...:9:

- Cách trên chỉ mang tính chất cứu pan tạm thời ( vì ngoài việc đóng mở quạt giãi nhiệt cho két nước ECT còn có nhiệm vụ báo tính hiệu nhiệt độ cho PCM để điều khiển thời điểm phun xăng chính xác ở từng mốc nhiệt độ...nếu sai thông số trở thời điểm phun xăng sẻ không chuẩn, quạt giãi nhiệt làm việc không chính xác sớm quá hoặc muộn quá... ).

:) Em lại mới nghĩ ra một cách kiểm tra điện trở thông số kỹ thuật của con này ( cho dù ECT có biến dạng hoặc tàng hình trên xe... tức là không thể đo R được hoặc không có thông số chính xác) Em nghĩ cách này có thể chính xác 90% Thông số chuẩn :)) để em kiễm tra rồi sẻ post lên cho các bác tham khảo...:)) lại có cách mới
Đồng ý với ý kiến của bác.Đối với các loại quạt làm mát bàng điện không quay khi nước làm mát sôi thì do con ECT có vấn đề. Cái quan trọng ở đây là thông số điện trở của ECT này ở nhiệt độ nào là bao nhiêu thì biết tình trạng của nó ra sao thôi.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
đúng ddaaays các bác ah.nói túm lại là sau khi đã loại trừ hết các nguyên nhân khác,thì ở đây chúng tta có 2 lý do khiến quạt em lacetti cua em ko quay: 1 là do ECT gửi thông số điện trở về ECU sai. 2 là ECT làm việc đúng nhưng ECU gửi tín hiệu điều khiển quạt sai.
vấn đề thứ nhất thì em đã thay 2 con ECT mới nhưng vần vậy.không thể 2 chú mới dều hỏng trùng hợp được như vậy phải ko các bác.
vấn đề thứ 2 thì e ko có hộp thử nên ko kết luận được.
nhưng ở đây khi e đấu song song 1 r=300 ôm vào chú ECT thì quạt sẽ chạy như thường.<chú ý đấu nối tiếp thì quạt sẽ ko bjo chạy đâu nhé> còn tại ssao lại như vậy chắc các bác dều hiểu cả nên e ko cần nói nữa
vậy các bác kết luận giùm e là ngoài việc đấu thêm điện trở thì ta có phương án nào tối ưu hơn ko để a e thảo luận nhé.
còn có bác hỏi đồng hồ báo nhiệt trong xe em cung xin trả lời là dòng này báo nhiệt từ hộp ra chứ ko dùng cảm biến ngoài như bt. nó cùng là e ECT lun

---------- Post added at 12:45 PM ---------- Previous post was at 12:39 PM ----------

bác dream oy.cái cảm biến nước mà đo thông mạch với ko thông mạch khi nước nóng đó chỉ là công tắc đong zole quạt thôi ah. còn dòng này đóng quạt do PCM điều khiển cơ ạ. vấn đề là giá trị điện trở của nó thay đổi ntn khi nhiệt độ nước thay đổi. bác nên đọc kĩ đề bài tí nưa nhé

mcloren007

Tài xế O-H
bác thử kiểm tra con cảm biến xem.có nhiều con cảm biến chậm nhiều khi bước sôi đc 1 luc rôi nó mới quay ý.mà em khuyên bác đấu quạt quay trực tiếp khi bật chìa khóa ở nấc on đi.cách này rất hay đó nó sẽ làm cho tài xế nào quên không để chìa khóa vào nấc off khi xuống xe thì hôm sau sẽ phải đẩy nổ :)):))

boyboy2999

Tài xế O-H
Ðề: Xe Daewoo Lacetti 2004 quạt không quay khi máy nóng.

đúng ddaaays các bác ah.nói túm lại là sau khi đã loại trừ hết các nguyên nhân khác,thì ở đây chúng tta có 2 lý do khiến quạt em lacetti cua em ko quay: 1 là do ECT gửi thông số điện trở về ECU sai. 2 là ECT làm việc đúng nhưng ECU gửi tín hiệu điều khiển quạt sai.
vấn đề thứ nhất thì em đã thay 2 con ECT mới nhưng vần vậy.không thể 2 chú mới dều hỏng trùng hợp được như vậy phải ko các bác.
vấn đề thứ 2 thì e ko có hộp thử nên ko kết luận được.
nhưng ở đây khi e đấu song song 1 r=300 ôm vào chú ECT thì quạt sẽ chạy như thường.<chú ý đấu nối tiếp thì quạt sẽ ko bjo chạy đâu nhé> còn tại ssao lại như vậy chắc các bác dều hiểu cả nên e ko cần nói nữa
vậy các bác kết luận giùm e là ngoài việc đấu thêm điện trở thì ta có phương án nào tối ưu hơn ko để a e thảo luận nhé.
còn có bác hỏi đồng hồ báo nhiệt trong xe em cung xin trả lời là dòng này báo nhiệt từ hộp ra chứ ko dùng cảm biến ngoài như bt. nó cùng là e ECT lun

---------- Post added at 12:45 PM ---------- Previous post was at 12:39 PM ----------

bác dream oy.cái cảm biến nước mà đo thông mạch với ko thông mạch khi nước nóng đó chỉ là công tắc đong zole quạt thôi ah. còn dòng này đóng quạt do PCM điều khiển cơ ạ. vấn đề là giá trị điện trở của nó thay đổi ntn khi nhiệt độ nước thay đổi. bác nên đọc kĩ đề bài tí nưa nhé
theo dõi từ đầu đến h ko biết rồi bác boyhaiphong_86 đã xữ lý em nó như thế nào nhỉ

danghuudinh

Tài xế O-H
Ðề: Xe Daewoo Lacetti 2004 quạt không quay khi máy nóng.

Cảm biến áp suất ga chẳng ảnh hưởng gì ở đay cả. vì 2 mát của điều hòa và quạt đều chung nhau chỉ trừ có con diot nằm giữa. bật điều hòa là quạt quay nhưng tắt thì chưa chắc ah nha. etc lỗi thì bật đh quat quay vèo nhưng tắt đh thì toi đó. đấu điện trở thì chỉ làm tạm thời thui. hao xăng chết. bác kiểm tr giùm mấy vấn đề sau; mạch điện. nhiệt độ đóng quạt. nếu ổn pm 01249090020 nói cũng khó lắm

thinh

Tài xế O-H
em có con lacetti 2007 cũng mất luôn cao áp, mà trước đó xe đang đi bình thường, có bác nào chuyên dòng này giúp em với nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên